In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Redmi 5 / 5 Plus

[Review] Đánh giá chi tiết Xiaomi Redmi 5 Plus: smartphone xuất sắc trong tầm giá 4 triệu

2018-03-19 15:34:02
7504 45
Xiaomi Redmi 5 Plus có giá bán ở Việt Nam là 3,999,000đ, mức giá khá tốt cho một chiếc smartphone màn hình tràn viền, tỉ lệ 18:9 theo xu hướng mới hiện nay, mà thường trước đây chỉ xuất hiện trên các dòng điện thoại cao cấp. Bên cạnh đó Redmi 5 Plus còn sở hữu viên pin dung lượng cao và điểm nhấn đáng chú ý với chị em cũng như anh em yêu thích chụp ảnh selfie đó là camera trước máy còn được trang bị đèn Flash LED trợ sáng, giúp chụp ảnh trong những điều kiện thiếu sáng ấn tượng hơn.

Video đánh giá chi tiết Xiaomi Redmi 5 Plus

Mình trải nghiệm và sử dụng chiếc Redmi 5 Plus cũng đã được hơn 42 ngày ở Sài Gòn cũng như mang theo trên chuyến hành trình lên Đà lạt vào dịp trước tết, mình chụp cũng khá nhiều hình nhưng rất tiếc là file lưu trữ trên ổ cứng bị lỗi do hôm mình đi quay sương sớm, nên chỉ khôi phục được ít hình, một số hình thì mình mới đi quanh Sài Gòn chụp lại để chia sẻ cùng các bạn. Chiếc máy mình trên tay là phiên bản dành cho thị trường Trung Quốc, tuy nhiên đã được cài sẵn ROM quốc tế, nên sẽ có tiếng Việt và kho ứng dụng Google Play. Máy đang chạy phiên bản Android 7.1.2. Ngoài ra thì máy cũng như phụ kiện đi kèm sẽ giống như phiên bản quốc tế bán ra tại VN.

Thiết kế:

Redmi 5 Plus vẫn sử dụng ngôn ngữ thiết kế quen thuộc như trên các dòng máy trước đây của Xiaomi, chúng ta vẫn có thiết kế nhựa kết hợp kim loại, như phần khung viền và mặt lưng được làm từ kim loại cứng cáp, phần viền nhỏ phía trên và dưới là 2 dải nhựa, đây đồng thời cũng là dải phân cách ăng ten trên máy, giúp máy bắt sóng tốt hơn. So với màu đen thì chiếc máy mình trên tay phiên bản màu vàng trong quá trình sử dụng sẽ ít bám mồi hôi, dấu vân tay hơn.

Tổng thể thiết kế trên Redmi 5 Plus hoàn thiện cứng cáp, chắc chắn không có cảm giác ọp ẹp, các phím nguồn, tăng giảm âm lượng trên máy cho cảm giác bấm êm, độ nảy phím tốt.

Và một điểm cộng quen thuộc trên các dòng máy đến từ Xiaomi đó là việc hãng luôn trang bị cổng hồng ngoại trên đỉnh máy, hầu như nhiều smartphone đến từ Xiaomi đều trang bị cổng kết nối này, giúp người dùng có thể sử dụng để điều khiển các thiết bị thông minh trong nhà như tivi, cũng như dùng với các thiết bị khác trong hệ sinh thái Xiaomi.

Máy sở hữu một ngoại hình không quá mỏng nhưng cũng không quá dày do máy phải gánh một viên pin dung lượng cao lên đến 4000 mAh. Cảm giác sử dụng máy khá đầm tay, điều này cũng là lợi thế khi các bạn chụp ảnh trong điều kiện có gió nhiều cũng giảm thiểu rung hơn. Các góc máy được bo cong mềm mại nên cho cảm giác sử dụng thời gian dài thoải mái không cấn tay.

Cảm biến vân tay một chạm được đặt ở phần mặt lưng trên Redmi 5 Plus rất nhạy, gần như là vừa chạm vào cảm biến là màn hình sáng lên ngay, riêng vị trí cảm biến vân tay đặt ở vị trí trước màn hình hay sau lưng thì mình nghĩ mỗi vị trí có ưu điểm riêng và theo mình đây là 2 vị trí tối ưu nhất.

Màn hình:

Màn hình là một trong những điểm mình ấn tượng trên Redmi 5 Plus. Trong giầm giá chỉ khoảng 4tr nhưng máy sở hữu màn hình tràn viền, kích thước lớn lên đến 5,99 inch Full HD+, với tỉ lệ 18:9 theo xu hướng mới hiện nay.

Tuy kích thước màn hình lớn nhưng cảm giác cầm trên tay khá gọn, trong thực tế mình vẫn có thể cầm sử dụng một tay khá ổn. Với màn hình lớn nên sẽ cho bạn một không gian sử dụng thoải mái khi lướt web, xem video. Màu sắc hiển thị trên màn hình Redmi 5 Plus đẹp, sắc màu tươi mà không đẩy lên quá rực, nên cho bạn trải nghiệm khi xem video hay chơi game rất thích mắt.

Tuy nhiên với màn hình tỉ lệ 18:9 thì vẫn còn một số ứng dụng chưa tối ưu hiển thị, như tựa game Liên Quân mobile lúc đầu mình chơi thử, thì chưa hỗ trợ full màn hình, mà sẽ có 2 viền đen 2 bên khi chơi, nhưng sau đó rất nhanh ứng dụng đã cập nhật lên, hỗ trợ full màn hình cho game thủ, sắp tới với nhiều smartphone trang bị màn hình tỉ lệ 18:9 ra mắt thì sẽ còn nhiều ứng dụng cập nhật tối ưu hơn nữa.

Hiệu năng và thời lượng pin:

Hiệu năng chơi game trên Redmi 5 Plus

Xét về hiệu năng thì chiếc Redmi 5 Plus mình trên tay đang chạy chip xử lý Snapdragon 625, với RAM 3GB và bộ nhớ trong của máy là 32GB, ngoài ra bạn có thể mở rộng dung lượng lưu trữ qua khe cắm thẻ nhớ MicroSD. Với những trải nghiệm thực tế nhu cầu sử dụng bình thường như lướt web, nghe nhạc, xem phim thì máy cho cảm giác khá mượt.

Khi mua một chiếc smartphone thì ngoài việc phục vụ cho nhu cầu công việc, giải trí như nghe nhạc, xem phim thì với nhiều bạn chơi game là một điều không thể thiếu. Trong quá trình sử dụng thực tế thì mình cài rất nhiều game, từ nhẹ đến những tựa game đồ hoạ cao và với cấu hình trên thì máy chiến khá tốt và mượt, loa ngoài của Redmi 5 Plus nghe to và rõ. Đặc biệt với màn hình hiển thị màu sắc đẹp nên cho cảm giác chơi game  rất thích.

Ngoài ra nhiều bạn sẽ quan tâm về phần nhiệt toả ra khi chơi game thời gian dài trên Redmi 5 Plus có quá nóng hay không? Trong quá trình chơi game thời gian dài làm mình cũng khá bất ngờ, máy chỉ ấm lên nhẹ, không có hiện tượng quá nóng. Với dung lượng pin cao lên đến 4000 mAh nên cho bạn thời gian sử dụng thoải mái ngay cả chơi game hay xem video trong thời gian dài. Chi tiết hơn về hiệu năng chơi game mình sẽ gởi các bạn trong một video đánh giá chi tiết trải nghiệm nhiều tựa game hơn nhé.

Hôm nào mình dùng nhiều như online Facebook liên tục, chơi game, xem ít video trên YouTube thì máy cũng dư sức vượt qua 1 ngày sử dụng, còn nhu cầu bình thường thì tầm 1,5 đến gần 2 ngày bạn mới cần sạc pin. Lưu ý là mình chỉ sử dụng 1 sim, khe cắm còn lại là thẻ nhớ, nếu các bạn dùng online cùng lúc cả 2 sim thì thời gian thực tế có thể ngắn hơn. Thời gian sạc đầy cho viên pin 4000 mAh với củ sạc đi kèm theo máy là 5V-2A là tầm khoảng 2h15’ (từ 15% pin đến đầy 100%). Thời gian sạc từ 15% lên 80% là vào khoảng 1h25’, thời gian sạc thực tế có thể khác nhau vì còn phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của mỗi bạn khác nhau, riêng mình thì trong quá trình sạc máy vẫn để 3G và bật kết nối wifi, tin nhắn Facebook, mail vẫn đẩy về máy, tuy nhiên trong quá trình sạc thì mình ít khi sử dụng điện thoại.

Camera:

Video quay bở Redmi 5 Plus

Redmi 5 Plus trang bị camera sau là 12MP, cùng đèn Flash LED kép 2 tông màu, camera trước là 5 MP, điểm đặc biệt là việc máy có trang bị thêm đèn flash trợ sáng phía trước, hỗ trợ chị em cũng như anh em chụp selfie trong điều kiện thiếu sáng sẽ tốt hơn.

Thực tế ảnh chụp ra trên Redmi 5 Plus màu sắc hơi nhạt hơn xíu so với thực tế, tuy nhiên điều đó cũng rất dễ các bạn có thể dùng những ứng dụng chỉnh sửa ảnh ngay trên điện thoại để kéo thêm màu sắc theo ý thích của mình. Trong điều kiện ánh sáng ban ngày thì chất ảnh Redmi 5 Plus cho ra khá ổn, tuy nhiên khả năng lưu ảnh hay bắt nét theo vật thể chuyển động thì khá chậm, cho nên khi bấm chụp xong các bạn cần giữ máy cố định ngay vị trí chụp vài giây để máy kịp lưu, để tránh ảnh chụp ra bị out nét và mờ. Trong điều kiện thiếu sáng thì chất ảnh cho ra không ấn tượng lắm, tuy nhiên đây cũng là điểm hạn chế trên điện thoại và với một chiếc máy giá rẻ chỉ khoảng 4 triệu thì chúng ta cũng không thể đòi hỏi quá nhiều.

Ảnh và video trong bài mình chụp ở chế độ tự động mặc định trên camera của máy, mình chỉ chọn góc chụp hay quay theo ý thích và bấm máy. Lúc quay thì mình cũng cầm tay, nếu các bạn có thêm gậy selfie hay các công cụ hỗ trợ chống rung thì khi quay, sẽ có nhiều cảnh thú vị và mượt hơn nữa nhé. Ảnh chụp có một số tấm mình để nguyên không qua chỉnh sửa, một số tấm mình chỉnh nhanh ngay trên điện thoại bằng ứng dụng Google Photos, chọn bộ lọc màu có sẵn, cho ra ảnh màu tông lạnh theo ý thích của mình. Một điểm trừ nhỏ là khả năng thu âm khi quay video trên Redmi 5 Plus trong điều kiện môi trường có nhiều tạp âm, hay tiếng xe thì âm thanh thu không tốt.

Ảnh chụp từ camera sau trên Redmi 5 Plus:

Ảnh chụp ở An cafe, một trong những quán cafe thú vị ở Đà lạt

Đồi chè cầu đất Farm, một đồi chè rộng lớn phủ một màu xanh tươi mát và nếu bạn đi vào lúc sáng sớm sương phủ kín lối cho bạn một không gian ảo diệu như đang lạc bước trên mây

Tiệm bánh cối xay gió

Tiệm bánh Liên Hoa ở Đà lạt

Nhà thờ Tân Định

Bưu điện TP.HCM

Tượng Đức Mẹ Hoà Bình

Toà nhà Bitexco

Khu công viên Central Park

Ảnh chụp từ camera trước:

Những giá trị cộng thêm trên Redmi 5 Plus:

Ngoài ra trên Redmi 5 Plus còn có nhiều giá trị cộng thêm với những tính năng nhỏ nhưng khá hữu ích như: với tính năng màn hình tràn cạnh người dùng có thể ẩn đi 3 phím điều hướng Android bên trong màn hình, mà thay vào đó là những cử chỉ vuốt để điều hướng rất dễ dàng. Với việc có thể ẩn đi 3 phím điều hướng giúp không gian trải nghiệm trên màn hình rộng và thoải mái. Một tính năng thứ 2 mình cũng rất thích đó là không gian thứ 2, với tính năng này bạn như có thêm 2 không gian riêng, một không gian chỉ dành riêng cho bạn, không gian còn lại bạn có thể dễ dàng chia sẻ cùng bạn bè hay người thân khi cho mượn điện thoại mà vẫn an tâm là thông tin riêng tư của mình trên máy vẫn bảo mật mà chỉ có bạn mới xem được và bạn có thể cài bảo mật vân tay nên rất an toàn. Việc chuyển đổi giữa hai không gian này rất nhanh và dễ chỉ mới một chạm trên màn hình. Ngoài ra thì máy còn có thêm nhiều tính năng nhỏ nhưng khá hay như ứng dụng kép, chạm màn hình 2 lần để đánh thức điện thoại, phím ảo, chế độ một tay và còn nhiều tính năng thú vị khác để bạn khám phá. Nếu có dịp trải nghiệm nhiều hơn mình sẽ chia sẻ thêm nhiều video trải nghiệm về chiếc máy này nhé.

Kết luận:

Có thể nói Redmi 5 Plus là chiếc smartphone xuất sắc trong phân khúc 4 triệu với thiết kế màn hình tràn viền, tỉ lệ 18:9, màu sắc hiển thị đẹp, pin dung lượng cao, thiết kế kim loại cứng cáp cũng như độ hoàn thiết kế khá ấn tượng trong tầm giá. Tuy nhiên về phần camera chụp ảnh hay quay video thì theo mình tạm ổn trong tầm giá, và xét tổng thể qua nhiều dòng máy mình dùng qua từ dòng trung cấp cho đến cao thì camera vẫn chưa là điểm mạnh của Xiaomi so với các hãng khác, mà cần nâng cấp nhiều hơn nữa trong thời gian tới, khi mà nhu cầu về chụp ảnh ngày càng được người dùng quan tâm nhiều hơn.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi! Hy vọng sắp tới mình sẽ có dịp trên tay nhiều sản phẩm Xiaomi để chia sẻ cùng các bạn nhé!
2018-03-19 15:34:02
Favorites12 RateRate

Master Bunny

H Luân | from Redmi Note 4

cần nâng cấp camera nhiều hơn nữa trong thời gian tới, khi mà nhu cầu về chụp ảnh ngày càng được người dùng quan tâm nhiều hơn
2018-03-19 19:08:49

Rookie Bunny

1682137240 | from Redmi Note 4

chả khác j con not4/4x chỉ đc cái màn 18:9 camera xấu dở tệ
2018-03-20 00:33:32
H Luân gửi lúc 2018-03-20 06:08:49
cần nâng cấp camera nhiều hơn nữa trong thời gian tới, khi mà nhu cầu về chụp ảnh ngày ...

Chưa hiểu ý của bạn lắm :D
2018-03-20 04:01:02
ĐM Công Nghệ, THÍCH  trải nghiệm và CHIA SẺ...
ĐM = Đam Mê
1682137240 gửi lúc 2018-03-20 11:33:32

Tiền nào của ấy mà, trong tầm giá đó, màn hình đẹp, pin cao, chip ngon thì không thể đòi hỏi nhiều hơn :D
2018-03-20 04:01:40
ĐM = Đam Mê

Advanced Bunny

xetanghetso_1800276389_ | from Redmi Note 4

1682137240

với có thêm cái led selfie
2018-03-30 08:37:59

Điều Hành Viên

Smacked | from Redmi Note 4

Cái tiệm bánh cối xay gió bị vẽ tùm lum chớ đâu còn như xưa? ảnh cũ nhỉ bạn chứ k phải bạn chụp. chém gió quá
2018-03-30 08:41:47

Điều Hành Viên

Đây nhá pro
2018-03-30 08:44:11

Master Bunny

Khoa_Do | from Redmi 5

Phù hợp với tầm gúa
2018-03-30 10:08:55

Hình đó là mới đây mà bạn, còn trong bài mình có chia sẻ là mình lên Đà lạt chụp hôm cận tết mà :D
2018-03-30 10:28:15
ĐM = Đam Mê

Điều Hành Viên

Zậy do mình đọc k kĩ. hà hà
2018-03-30 10:44:40
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Nhân Lê

Advanced Bunny

• Followers

29

• Threads