In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Redmi 5A

[Review] Mở hộp và cảm nhận nhanh Xiaomi Redmi 5A: smartphone giá rẻ, hoàn thiện tốt

2018-01-30 06:20:05
3399 10
Đầu năm 2018 mình có duyên với chiếc Redmi 5A, hôm ở HCM tìm trên tay chia sẻ mà không có, may mắn hôm lên Đà Lạt thì ngay ngày hôm đó cửa hàng Mi mở bán 200 máy, nên mình nhờ bạn mua giúp và mang lên Đà lạt. Vừa nhận được điện thoại thì mình khá nôn muốn trên tay quay video chia sẻ ngay và luôn nên mình ghé ngay An cafe quay luôn video mở hộp. Có lẽ Redmi 5A là một trong những chiếc smartphone giá rẻ nhất thời điểm hiện tại. Máy trang bị màn hình HD 5', camera sau 13MP và camera trước 5MP. Ngoài ra máy sở hữu cấu hình cũng khá ổn với chip Snapdragon 425, RAM 2GB, bộ nhớ trong của máy là 16GB và có thể mở rộng thông qua khe cắm thẻ nhớ lên đến 128GB. Dung lượng pin của Redmi 5A là 3000mAh và máy cũng được trang bị 2 khe cắm sim và 1 khe cắm thẻ nhớ, điều này giúp người dùng có thể thoải mái dùng cùng lúc 2 sim mà không phải hy sinh 1 sim và 1 thẻ nhớ, hoặc chỉ được chọn 2 sim như nhiều smartphone hiện nay.

Video mở hộp Redmi 5A
Cảm giác mỗi khi mở hộp bốc seal một chiếc máy mới phải nói là rất sướng và kích thích, các bạn có đồng ý điều này với mình không nào.

Phía trước hộp máy màu sắc rất nổi bật, cùng dòng chữ Redmi 5A cùng một số thông tin cấu hình máy như chip Snapdragon 425, màn hình 5' HD....

Phía sau hộp máy là một số thông tin nổi bật trên Redmi 5A

Cạnh bên có dòng chữ Global Version, đây là chiếc máy phiên bản quốc tế được phân phối chính thức ở VN thông qua Digiworld

Mở hộp ra bắt gặp ngay nhân vật chính là chiếc Redmi 5A, chiếc máy mình mua là phiên bản màu xám, có thể nói đây cũng là màu sắc mình yêu thích nhất trên điện thoại

Toàn bộ phụ kiện đi kèm theo máy gồm: sách hướng dẫn đơn giản, cáp, củ sạc và cây lấy sim. Thường các sản phẩm điện thoại Xiaomi sẽ không đi kèm tai nghe, điều này cũng góp phần giúp giá rẻ hơn và giờ thì đa số mọi người cũng dùng ít nhất một đến hai chiếc điện thoại nên việc dùng chung tai nghe vừa tiện hoặc bạn có thể đầu tư cho mình một chiếc tai nghe chất lượng hơn ở ngoài bán khá nhiều.

Một cây lấy sim bé bé, xinh xinh rất nhỏ gọn

Củ sạc đi kèm máy là 5V-1A

Cáp sạc Micro USB, vậy là toàn bộ phụ kiện đi kèm theo máy đều là màu trắng

Đây là nhân vật chính trong bài chia sẻ này chiếc Redmi 5A. Máy trang bị màn hình HD 5', tuy chỉ độ phân giải là HD nhưng nhờ độ lớn màn hình vừa phải nên màu sắc, thông tin hiển thị trên Redmi 5A cũng khá ổn, trong thực tế xem video, lướt web đọc thông tin theo mình chấp nhận được trong tầm giá rẻ. Và màn hình 5' không quá lớn mà cũng không quá nhỏ, sẽ phù hợp với số đông người dùng, nhất là chị em cần một chiếc smartphone gọn vừa phải dễ dàng bỏ túi khi di chuyển.

Cạnh trên màn hình là cảm biến, loa thoại và camera trước 5MP

Một điểm cộng trên Redmi 5A chính là việc Xiaomi trang bị 3 phím điều hướng Android nằm ngoài màn hình, thay vì phía trong như nhiều smartphone hiện nay, điều nay giúp không gian hiển thị trên máy thoải mái hơn khi các bạn lướt web hay xem video... Các cạnh máy phía trước không được bo cong nên cảm giác khi sử dụng vuốt hơi cấn tay nhẹ nhưng vẫn ổn.

Chiếc Redmi 5A mình trên tay là phiên bản màu xám nhìn khá đẹp, các góc máy phía sau lưng được bo cong mềm mại nên cho cảm giác cầm và sử dụng khá thoải mái không cấn tay. Tuy nhiên đây chỉ là máy giá rẻ cho nên Redmi 5A chỉ được trang bị mặt lưng chất liệu nhựa không phải kim loại như một số điện thoại khác của Xiaomi.

Phía trên là camera sau 13MP cùng đèn Flash trợ sáng

Phía dưới là logo Mi cùng một số thông tin và dải loa ngoài dài chạy dọc ngang theo thân máy, phía dưới loa còn có một gờ nhô nhỏ, điều này giúp cho máy khi để nằm vẫn phát âm thanh ra được tốt hơn

Trên đỉnh máy là cổng kết nối tai nghe 3.5mm, mic và cảm biến hồng ngoại. Một điểm cộng trên các mẫu smartphone Xiaomi là thường luôn có cổng hồng ngoại, điều này hỗ trợ cho việc dùng điện thoại để điều khiển các thiết bị công nghệ thông minh khác trong nhà như tivi, máy quạt...

Phía dưới Redmi 5A là cổng sạc Micro USB và mic

Cạnh phải máy là nơi bố trí phím nguồn cùng phím tăng, giảm âm lượng, các phím cho cảm giác bấm êm và độ nảy tốt

Cạnh trái là nơi bố trí 2 khe cắm

Redmi 5A có bộ nhớ trong 16GB, ngoài ra bạn có thể mở rộng thông qua khe cắm thẻ nhớ lên đến 128GB. Khe cắm phía dưới là nơi để chứa 1 sim hai cùng một thẻ nhớ. Khe trên là nơi chứa sim một, vậy là Redmi 5A sẽ có tổng cộng là 3 khe cắm, 2 khe sim và 1 khe thẻ nhớ, điều này sẽ giúp cho bạn có thể vừa dùng thẻ nhớ và dùng cùng lúc 2 sim, thay vì phải chọn lựa giữa hai lựa chọn: 2 sim cùng lúc hoặc 1 sim và 1 thẻ nhớ như nhiều smartphone khác hiện nay. Với một chiếc điện thoại giá rẻ sử dụng 2 sim rất cần thiết hiện nay, vừa giúp bạn có thể tận dụng cùng lúc 2 sim để sử dụng nhiều chương trình khuyến mại từ các nhà mạng cũng như tiện cho liên lạc.

Video trải nghiệm chơi game Liên quân Mobile trên Redmi 5A

Về phần camera trên Redmi 5A mình sẽ gởi các bạn một bài chia sẻ chi tiết hơn sau nhé, trong lúc mở hộp mình cũng có chụp một ít ảnh nhanh để chia sẻ trong bài này, ảnh gốc chụp từ Redmi 5A chưa qua chỉnh, chỉ resize cho dung lượng nhẹ hơn để cập nhật trong bài.

Tấm đầu tiên mình chụp ở tiệm bánh Cối xay gió quen thuộc với những ai từng đến Đà Lạt, mình thích ăn bánh mì không nên có mua thử với giá 1,500đ một ổ ăn cũng khá ngon, nhất là mua nóng ra ăn ngay ngon lắm luôn.

Đối diện tiệm bánh là quán cafe Tùng, mình gọi ly cafe nâu đá, tí làm thêm ly sữa chua đây cũng là một trong những món ngon ở Đà lạt. Ảnh này mình chụp lúc chiều, trời cũng bắt đầu tối và không gian bên trong quán khá ấm áp nhưng ít sáng

Tiếp theo mình ghé ăn bánh căn, đây cũng là một trong những món ngon không thể bỏ qua nếu bạn có dịp đến Đà lạt nhé! Ngoài ra còn có sữa đậu nành cũng ngon lắm vừa thơm vừa nóng, trời lạnh lạnh mà uống đồ nóng thì ngon hết nói. Nếu ở Sài Gòn thức uống phổ biến nhất là trà đá thì ở Đà Lạt sẽ là sữa đậu nành...

Hình mấy chậu cây nhỏ này mình chụp ở An cafe một trong những quán cafe các bạn đến Đà lạt hay ghé, ở đây không gian khá thú vị, với nhiều chậu cây xanh xanh nhỏ nhỏ rất đáng yêu, cạnh bên là đường xe chạy, bạn có thể vừa thưởng thức cafe và ngắm đường phố cũng rất vui.
Mình hay gọi vui An cafe là cục gạch quán, bạn biết vì sao không? Vì mỗi bàn quán để một cục gạch kèm theo là pass wifi cho khách biết truy cập nên mình gọi vui là thế.

Nếu bạn yêu cây xanh thì khi ghé đây bạn sẽ rất thích những chậu cây xanh nhỏ nhỏ này

Đây là đôi giày Hunter mới mình vừa mua để quay clip review

Ngoài ra Redmi 5A còn được trang bị một số tính năng hấp dẫn khác như: chạm 2 lần để đánh thức màn hình điện thoại, phím ảo và đặc biệt tính năng mình thích nhất là không gian thứ 2, với tính năng này bạn chỉ cần một chạm là đã bật và như có thêm một chiếc điện thoại khác. Với tính năng này bạn có thêm một không gian mới điều này giúp việc có cho bạn bè hay người thân mượn máy bạn cũng không lo những thông tin cá nhân hay một số hình ảnh người lớn của bạn rò rỉ. Hihi

Với mức giá cho Redmi 5A là 1,790,000đ so với cấu hình cũng như độ hoàn thiện tốt thì đây là một mức giá hấp dẫn cho các bạn sinh viên, học sinh... hay các bạn mới đi làm cần một chiếc smartphone có thể phục vụ cho nhu cầu giải trí, nghe nhạc, xem phim hay làm việc nhưng mức chi phí bỏ ra phù hợp với mình. Ngoài ra với chiếc máy 2 sim cũng rất hữu ích cho những ai hay dùng nhiều sim cùng lúc, sim cho công việc, sim cho bạn bè, gia đình và có thể tận dụng nhiều chương trình khuyến mại hấp dẫn khác từ các nhà mạng.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi và hẹn gặp các bạn ở các bài sau đánh giá chi tiết về camera, hiệu năng chơi game và đánh giá chi tiết chiếc Redmi 5A nhé!

Rate

Number of participants 1 Experience +1 Pack Reason

2018-01-30 06:20:05
Favorites6 RateRate
Bài viết và hình ảnh đang cập nhật tiếp, anh em chờ nhé ^_^
2018-01-30 06:33:24
ĐM Công Nghệ, THÍCH  trải nghiệm và CHIA SẺ...
ĐM = Đam Mê

Advanced Bunny

Bao Ho Viet | from Redmi Note 4

kết e này nhưng đã cưới rmn4x rồi và khá hài lòng
2018-01-30 08:37:25
Bài viết khá chi tiết và thông tin tương đối chính xác, nội dung mang tính thuyết phục cao với người đọc, hình ảnh tư liệu khá nhiều và chất lượng trung thực, ngoài ra lối hành văn phần đầu nghe rất công nghệ nhưng phần tư liệu hình ảnh lại mang tính ẩm thực khá nhiều, nên phát huy thêm nhiều hình ảnh mang tính ẩm thực hơn để thấy được tính thực dụng và phù hợp với người dùng phổ thông.
5 Sao!
2018-01-30 08:43:36
Krist Phương  gửi lúc 2018-01-30 20:43:36
Bài viết khá chi tiết và thông tin tương đối chính xác, nội dung mang tính thuyết ph ...

Cảm ơn bình luận chi tiết thực tế cao của bạn, ghi nhận. Hehe ^_^
2018-01-30 08:51:42
ĐM = Đam Mê

Pro Bunny

Khoa Pham | from Redmi 5A

Bao Ho Viet
kết e này nhưng đã cưới rmn4x rồi và khá hài lòng

Good choice. Mình cũng thích 4X vì màn hình đẹp nhưng điều kiện kinh tế chưa cbo phép hehe. Đành bén duyên với em Redmi 5A.
2018-01-30 14:51:49

Master Bunny

Khoa_Do | from Redmi 5

Bài đánh giá quá tốt2
2018-01-31 11:08:16

Rookie Bunny

1749287083 | from Redmi Note 4

sao mình nhận hàng vỉ hộp có phân phối digiwwork
2018-02-01 01:32:23

Pro Bunny

Trần Hoàng Anh | from Mi A1

nhìn cũng hay ra phết đấy chứ ^^
2018-02-01 03:24:31
I'm a big guy who always wears a big glasses and a big smile ^^
1749287083 gửi lúc 2018-02-01 13:32:23
sao mình nhận hàng vỉ hộp có phân phối digiwwork

Chưa rõ ý bạn lắm, bạn có thể chia sẻ thêm :)
2018-02-01 10:49:31
ĐM = Đam Mê
2018-11-10 09:01:30
Muốn học CNTT cần những kỹ năng gì [url]https://www.facebook.com/permalin
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Nhân Lê

Advanced Bunny

• Followers

29

• Threads

11

• Replies