!privacy_agreement!
!privacy_agree!

ภาพถ่าย

[อัลบั้ม] [Announced][Shot for Thailand: หนูน้อยอนาคตของชาติ] - ปิดการส่งรูปและเตรียมตัวโหวตที่

2018-01-09 20:20:54
4037 18
ประกาศผู้ชนะรางวัล:

ทีมที่ชนะ:ทีม Dual Camera
ผู้ชนะ Mi A1 special edition Red: คุณ BANKKUNG (631 votes)

Took by Mi A1

ผู้ชนะ 10000mah Mi Powerbank: คุณ Thirawat (205 votes)

Took by Mi A1

ผู้ชนะ 10000mah Mi Powerbank: คุณ Kodey Mi4w (202 votes)

Took by: Mi 6

ทีมรองชนะเลิศ: Single Camera Team
ผู้ชนะ Mi bluetooth speaker winner: คุณ ArmPhong (475 votes)

Took by: Mi 5s

ผู้ชนะ Mi In-ear headphone basic: คุณ 1767881547 (141 votes)

ผู้ชนะ Mi In-ear headphone basic: คุณ Phantom C (160 votes)

ขอแสดงความยินดีกับผู้ชนะทุกคน! เราจะทำการติดต่อคุณผ่านทางแอปพลิเคชั่น Mi Community ทางข้อความ Private message เร็วๆนี้สำหรับของรางวัล!

สวัสดีคับ Mi Fans,

สวัสดีปีใหม่! เราหวังว่าปี 2018 จะเป็นปีที่รุ่งเรืองสำหรับทุกคน

ในปี 2560 Xiaomi ได้เปิดตัวสมาร์ทโฟนยอดนิยมหลายรุ่นมากในประเทศไทย ซึ่งรวมถึง Mi A1 ที่คาดว่าจะได้รับกระแสตอบรับมากที่สุด Mi A1 นั้นเกิดจากการร่วมมือกันระหว่าง Android และใช้ hardware แบบเกรด A จาก Xiaomi เป็นระบบปฎิบัติการแบบ Pure Andorid ที่ยืนยันเลยว่าตัวอัพเดทปล่อยออกมาจาก Google ทั้งหมด และยังมาพร้อมกับ กล้องคู่ ซึ่งทำให้มันเป็นหนึ่งในโทรศัพท์ที่มีกล้องที่ดีที่สุดในตลาดเลยก็ว่าได้

พูดถึง กล้องคู่ หรือ dual camera, หลายคนอาจจะยังสงสัยว่า ”มันสำคัญยังไง?”

เราเองก็ได้รับกระแสตอบรับจากผู้ใช้งานหลายๆท่าน เรื่องของกล้องเดี่ยวและกล้องคู่ว่ามันต่างกันยังไง? อันไหนเจ๋งกว่ากัน? ผู้ใช้งานหลายท่านประทับใจกับการใช้งานของกล้องคู่มากกว่า เพราะว่าให้ภาพที่คมชัดกว่า มี bokeh effect, ความตื้นลึกของภาพชัดเจน สามารถโฟกัสภาพได้ทั้งแบบใกล้และไกล ทำให้ Mi A1 นั้นกลายเป็นที่ถูกใจในการถ่ายภาพแบบมืออาชีพ แต่บางคนกลับบอกว่า dual camera นั้นแพ้ single camera ในเรื่องของ ขนาดของเซนเซอร์ ขนาดของพิกเซล รูรับแสง หรือการประมวลผลหลังถ่ายครับ

งั้นวันนี้เรามาวัดกันดีกว่าโดยใช้กิจกรรม “Photography Battle” หรือมาประลองภาพถ่ายกัน - ระหว่าง dual camera (Mi 6 และ Mi A1) ปะทะกับ single camera (รุ่นอื่นๆ) และธีมแรกของเรามาในช่วงวันเด็กพอดี ดังนั้นธีมแรกของเราก็คือ “หนูน้อยอนาคตของชาติ”

ถ้าคุณอยากร่วมกิจกรรมนี้กับเรา เพียงคุณอัพโหลดรูปลง Mi Community และเราจะทำการเลือกรุปจาก Dual camera และ Single camera อย่างละ 3 รูป รูปทั้งหมด 6 รูปจะถูกโพสท์ลง Mi Thailand Facebook เพื่อให้คนเข้ามาโหวต battle กันครับจะมีการ battle 3 ครั้ง ทีมของกล้องที่มีการโหวตมากที่สุด ครั้งจะเป็นผู้ชนะทันที เพื่อให้การเลือกผู้ชนะเข้าใจง่ายขึ้น มาดูรูปด้านล่างกัน

ถึงเวลามาร่วมสนุกและชนะรางวัลใหญ่ในปีใหม่นี้กัน!!

วิธีการเข้าร่วมกิจกรรม
1. ใช้กล้องจากโทรศัพท์ Mi รุ่นใดก็ได้, ทางทีมงานของเราจะเป็นผู้แบ่งกลุ่มรูปของคุณเป็น Dual Camera และ Single Camera เองครับ
2. สร้างกระทู้ใหม่ขึ้นมาในหัวข้อ “ภาพถ่าย” เลือกประเภทเป็น “อัลบั้ม” จากนั้นให้ตั้งชื่อหัวข้อกระทู้เป็น “Shot for Thailand” + (ชื่อภาพของคุณ) ตัวอย่างเช่น “Shot for Thailand -  เด็กคือความหวัง” และเขียนด้านล่างว่าคุณใช้โทรศัพท์ Mi หรือ Redmi รุ่นไหนในการถ่ายภาพนี้
3. สามารถอัพโหลดได้สูงสุด 10 รูปภาพต่อ 1 กระทู้

วิธีส่งรูปภาพเข้าประกวด (เราแนะนำให้ทำการดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่น Mi Community ในการเข้าร่วม)

1. สร้างกระทู้ใหม่

2. เลือกกระทู้หัวข้อ “ภาพถ่าย” และเลือกประเภทเป็นอัลบั้ม จากนั้นให้ตั้งชื่อหัวข้อกระทู้เป็น “Shot for Thailand” + (ชื่อภาพของคุณ) ตัวอย่างเช่น “Shot for Thailand -  เด็กคือความหวัง” , taken by Mi A1

3. ทำการอัพโหลดรูปภาพ
  • ถ้าคุณทำการอัพโหลดผ่านแอปพลิเคชั่น ให้กด “Full Resolution Image” หรือภาพถ่ายคมชัดแบบต้นฉบับเลยนะครับ

• ถ้าคุณทำการโพสท์จาก mobile browser,ส่งรูปในกระทู้ และให้แนบไฟล์ Raw ผ่าน google drive และแชร์ลิงค์ลงบนกระทู้ของคุณด้วยครับ

• หากโพสท์จาก PC ที่ c.mi.com สามารถแนบไฟล์ Raw ลงในกระทู้โดยตรงได้เลยครับ

กติกา:
1. รูปภาพที่ส่งเข้าประกวดต้องมาจากกล้องโทรศัพท์ Mi หรือ Redmi เท่านั้น (เราอาจะทำการขอไฟล์ต้นฉบับของคุณเพื่อเป็นการยืนยัน)
2. คุณสามารถใช้แอปพลิเคชั่นในการแต่งรูป อาทิเช่น Photoshop แต่จะต้องแนบรายละเอียด Exif มาด้วย (เพื่อสามารถตรวจสอบภาพต้นฉบับและอุปกรณ์ที่ใช้ถ่าย) เราอาจะทำการขอไฟล์ต้นฉบับของคุณเพื่อเป็นการยืนยัน
3. ผู้เข้าประกวดที่ส่งรูปมากกว่า 10 รูปหรือว่าไม่ได้ทำการโพสท์ภายใต้กระทู้ที่เรากำหนด เราขออนุญาติไม่นับรูปภาพนั้นในกิจกรรมนี้
4. กิจกรรมนี้เปิดสำหรับผู้ใช้งานที่อยู่ในประเทศไทยเท่านั้น

รางวัลสำหรับทีมที่ชนะ:
รางวัลที่1 ที่มีการ Like มากที่สุด : Mi A1 special edition Red 1 รางวัล
รางวัลที่ 2 และ 3 รับไปเลย 10000 mAh คนละ 1 รางวัล

รางวัลสำหรับทีมรองชนะเลิศ:
รางวัลที่1 ที่มีการ Like มากที่สุด: Mi Bluetooth Speaker 1 รางวัล
รางวัลที่ 2 และ 3 รับไปเลย: Mi In-ear Headphone Basic คนละ 1 รางวัล

ระยะเวลาในการร่วมกิจกรรม
10 มกราคม ถึง 14 มกราคม

ระยะเวลาในการโหวต
15 มกราคม ถึง 17 มกราคม ที่ Mi Thailand Facebook Page

มาเริ่ม Battle กันเลย!!!

เราขออนุญาติปิดการส่งภาพประกวดในธีม “หนูน้อยอนาคตของชาติแล้วนะคับ” เราได้รับรูปทีน่ารักและน่าสนใจเยอะมากมายครับ ขอบคุณอีกครั้งนะคับ ประเทศไทย
เราได้ทำการเลือกรูปภาพจากหมวด Dual Camera กับ Single camera มาอย่างละ 3 รูปและจะเริ่มการโหวตวันนี้เวลา 18.00น. ที่ Mi Thailand Facebook Page
ติดตามข่าวสารอัพเดทจาก Mi Community, เราจะทำการประกาศผู้ชนะ และการแข่งขันในธีมต่อไปในวันที่ 17 มกราคมนี้นะคับ!

About Mi Community:

ขอแนะนำ MI Community นิดนึงนะครับ Mi Community นั้นเป็นPlatform ที่ Mi Fans และ Mi users สามารถแบ่งปันความรู้ แชร์ Resource ต่างๆไม่ว่าจะเป็นรูปภาพ เพลงหรือวิดีโอ ตลอดจนการแก้ไขปัญาของตัวเครื่องครับ เหมือนเป็นบ้านหลังนึงที่สมาชิกในครอบครับอยู่ทุกมุมโลก และกำลังขยายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ผมได้แนบลิงค์ดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่นมาไว้ด้านล่าง

Get the app on Google Play ลิงค์ดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่น:

2018-01-09 20:20:54
Favorites17 RateRate
ต้องออกเดินทางสะแล้ว
2018-01-09 23:43:18

Pro Bunny

Jerryleng | from MI MAX 2

Christmas memory shot by Mi max 2
2018-01-10 05:28:35
โหมดตั้งค่าเอง..สวยมากบอกเลยmi6 byเต้ยน่ะ
2018-01-10 22:24:48
เต้ยน่ะ ตอบกลับเมื่อ 2018-01-11 13:24:48
โหมดตั้งค่าเอง..สวยมากบอกเลยmi6 byเต้ยน่ะ ...

สวยมากเลยคับผม แต่อาจจะยังไม่เข้ากับธีม "หนูน้อยอนาคตของชาติ" ครับ
2018-01-10 22:42:26

Rookie Bunny

Natnittha Aksorn | from MI 5s

คู่พี่น้อง ที่รักการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆในทุกๆวันวัน
2018-01-11 09:53:07
เห็นรูปแต่ละท่านแล้วขอเป็นผู้ชมดีกว่า ถ่ายกันสวยๆทั้งนั้น
2018-01-11 18:24:10

1772392307 | from Redmi Note 4

Redmi​ note4
2018-01-12 06:48:43

pod2521 | from Mi A1

สวัสดีวันเด็กครับ
2018-01-12 20:08:08
เสียดายจังติดภารกิจเลย!!!
ไม่ได้ถ่ายภาพ
2018-01-12 20:13:29
@โปรดกดติดตาม ⏩เพื่อแสดงการแจ้งเตือน

Semi Pro Bunny

WiNNiE mi5s | from MI 5s

ว้าววววววว
2018-01-12 20:15:44
please sign in to reply.
Sign In Sign Up
  • Followers

1594

• Threads

11

• Replies

14

116

Read moreGet new
Copyright©2016-2018 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list