!privacy_agreement!
!privacy_agree!

แบ่งปัน

[แอป] UnRead : อ่านข้อความใน Line, Messenger, IG และอื่นๆ แบบไม่ให้ใครรู้ง่ายนิดเดียว

2017-11-27 21:34:47
2913 22
สวัสดีครับ MI Fans ทุกท่าน ^___^

หลายคนอาจจะเคยตกอยู่ในสถานการณ์ที่ เราไม่อยากให้ใครรู้ว่าเราอ่านข้อความในแชทแล้ว
ไม่ว่าจะเป็น Line, Messenger, WhatsApp, Instagram หรือแอปอื่นๆ เพราะแอปเหล่านี้ฉลาด (หรือเผือกเกินจำเป็น)
มันบอกคนอื่นหมดว่าเราอ่านข้อความแล้วด้วยการแสดงสถานะข้างข้อความว่า
“อ่านแล้ว” ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดที่ทำให้คุณตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้
วันนี้ผมมีทางออกมาแนะนำกับแอปที่ชื่อว่า
“UnRead” ครับ

รู้จักกับ UNREAD และหลักการทำงาน
UnRead เป็นแอปที่พัฒนาโดยคนไทยเรานี่เองครับ โดยนักพัฒนาชื่อว่า NeAr
เมื่อเป็นแอปที่พัฒนาโดยคนไทยดังนั้นจึงรองรับ “ภาษาไทย 100%” ทุกเมนูและคำอธิบานเป็นภาษาไทยมาเรียบร้อย
หลักการทำงานของแอป ตัวแอป UnRead ไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวอะไรในแอปแชทเลย
คือไม่ได้เข้าไปดูดข้อความในแอป Line หรือ Messenger ออกมาให้เราอ่าน
แต่ UnRead จะอาศัยการอ่านข้อมูลบนแถบแจ้งเตือน (Notification bar) ของเรา
เวลามีข้อความแจ้งเตือนจาก Line, Messenger หรือแอปอื่นๆที่เราต้องการ UnRead ก็จะอ่านข้อความแจ้งเตือนนั้นบันทึกเก็บไว้
ให้เราสามารถเปิดอ่านได้โดยไม่ต้องเปิดแอปแชทนั้นๆเลย และนี่คือเหตุผลที่ทำให้เราสามารถอ่านข้อความในแชทได้โดยไม่มีใครรู้

UNREAD รองรับแอปอะไรบ้าง ?
ตอนนี้ UnRead รองรับการอ่านข้อความจากแอปตามรายชื่อดังต่อไปนี้
  • LINE
  • LINE@
  • LINE Lite
  • Facebook Lite
  • (Facebook) Messenger
  • (Facebook) Page Manager
  • (Google) Allo
  • Whatsapp
  • Instagram
  • Twitter
  • LinkedIn
  • KakaoTalk
  • Telegram
  • Hike
  • Allo

สิ่งที่แอปต้องการ (PREREQUISITE)
จากหลักการทำงานที่อธิบายไปดังนั้น UnRead จึงต้องการ สิทธิ์ในการเข้าถึงแถบแจ้งเตือน (Notification access)
โดยเราจะต้องอนุญาตให้แอปสามารถอ่านการแจ้งเตือนได้ ซึ่งการติดตั้งแอปครั้งแรกจะมีการเปิดหน้า Notification access มาให้เราอนุญาตได้เลย

วิธีใช้งาน UNREAD
มาดูวิธีใช้งานแอป UnRead กันดีกว่า
1. หลังจากที่เราติดตั้งแอปจาก Play Store แล้ว ก็เปิดขึ้นมาใช้งานในครั้งแรกจะต้องมีการอนุญาตให้ UnRead
สามารถเข้าถึงรูปภาพและไฟล์ต่างๆในเครื่องได้ จากนั้นก็เป็นการอนุญาตสิทธิ์การเข้าถึง Notification access ที่ได้อธิบายไปแล้ว

2. หน้าแรกของ UnRead จะเป็นการตั้งค่าต่างๆของแอป อย่างเช่น การเลือกแอปแชทที่ต้องการ,
เปลี่ยนภาษาของแอป, เปลี่ยนขนาดตัวอักษร หรือตั้งวลาลบข้อความออกจากเครื่อง เป็นต้น

3. เราต้องเลือกรายชื่อแอปแชทที่เราต้องการให้ UnRead ดักจับข้อความมาเก็บไว้ให้เราอ่านทีหลังได้
โดยให้เลือกเครื่องถูกทางด้านขวาเพื่อเปิดให้ดักจับข้อความของแอปนั้นๆได้เลย

4. ตอนนี้ UnRead ก็พร้อมใช้งานแล้วเวลามีข้อความแจ้งเตือนจากแอปที่เราเลือกไว้ UnRead ก็จะแจ้งเตือนขึ้นมาบนแถบ Notification เช่นกัน
จากรูปเป็นข้อความจาก Line เราสามารถกดเข้าไปดูข้อความใน UnRead ได้เลยโดยไม่มีการเปลี่ยนสถานะเป็นอ่านแล้วใน Line ครับ

5. ถ้าเราเห็นข้อความใน UnRead แล้วรู้สึกว่าต้องเข้าไปตอบในแอปต้นทางเลย ก็สามารถแตะที่ข้อความแชทอันไหนก็ได้
แล้วเลือกเปิดแอปนั้นได้เลย ดังรูปคือเป็นข้อความใน Line

6. หากเราต้องการลบข้อความออกจากแอป UnRead ด้วยตัวเองก็สามารถทำได้โดยเลือกรูปถังขยะข้างกลุ่มข้อความที่ต้องการลบ
แล้วก็กดปุ่มถังขยะอันใหญ่เพื่อลบข้อความนั้น

ก็ประมาณนี้กับวิธีใช้งาน UnRead แอปที่จะช่วยให้เราอ่านข้อความจากแอปแชททั้งหลายได้
โดยไม่มีการเปลี่ยนสถานะเป็น “อ่านแล้ว” ชีวิตก็จะเป็นสุขมากขึ้น ไร้ความรู้สึกกดดันที่เราต้องตอบข้อความนั้นๆในทันที
แถมแอปนี้ยังสามารถเก็บข้อความไว้ได้นาน 7 วันสำหรับเวอร์ชันฟรี ถ้าอยากเก็บข้อความไว้นานว่านั้น เช่น 30 วัน, 90 วัน หรือเก็บไว้ตลอดไป
ต้องจ่ายตังค์สนับสนุนนักพัฒนานะครับ
หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจ รอบหน้ามีแอปอะไรน่าสนใจ -MIKEy- จะมาเขียนแนะนำในแบบฉบับของ Mi อีกวันนี้ขอลาไปก่อนสวัสดีครับ

Credit : laruku

2017-11-27 21:34:47
Favorites20 RateRate
ขอบคุณมากครับคุณ ไมค์ มีประโยชน์จิงๆ
2017-11-27 21:49:23

Pro Bunny

Arehow | from Redmi Note 4

สุดยอดไมค์  ความลับเยอะเลยต้องหาทางลบเลี่ยง เลยเป็นที่มาของบทความใช่ไหม เหมาะสำหรับ พ่อบ้านใจกล้า ครับ 555
2017-11-27 22:35:17
Arehow ตอบกลับเมื่อ 2017-11-28 12:35:17
สุดยอดไมค์  ความลับเยอะเลยต้องหาทางลบเลี่ยง เลยเป็น ...

ผมไม่มีความลับอะไรหลอกอาฮาว แต่อยู่กับเสือก็ต้องเป็นเสือด้วยชิมิ
อะไรแบบเนี๊ยพวกจำพวกพี่ๆมาทั้งนั้น 55555*
2017-11-27 22:44:52

Pro Bunny

mrjoe | from app

ขอบคุณมากครับ
2017-11-28 04:16:06

Pro Bunny

Mr.PrinceOSX | from Redmi Note 3

Offline ก็ใช้ได้ครับ
2017-11-28 04:32:47

Pro Bunny

Madcow | from MI 5s

สุดยอดครับ
2017-11-28 10:04:57

Master Bunny

MiSiAM | from Mi Max

2017-11-28 10:31:58

Master Bunny

Jojoblue | from Mi A1

2017-11-28 14:03:11
2017-11-28 17:00:06

Pro Bunny

Alpha1 | from MI MAX 2

ขอบคุณครับ
2017-11-28 18:05:39
please sign in to reply.
Sign In Sign Up
  • Followers

37

• Threads

25

• Replies

102

3162

3أيام على التوالي
٧ أيام على التوالي
٢١ يوم على التوالي
٤٠يوم علىةالتوالي
Christmas 2017
Beautiful Wishes
5K
Mi Fan Club
Valentine
Best thread club
Color Your Planet
8 ปี
สงกรานต์
Raise The Cup

Read moreGet new
Copyright©2016-2018 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list