In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Xiaomi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

POCOPHONE

[Review] MIUI 12.5 trên POCO F2 Pro

2021-07-07 13:05:42
470 7
Chào mọi người, dạo gần đây mọi người cũng chắc hẳn cũng đã cập nhật lên MIUI 12.5 Global cho thiết bị POCO F2 Pro của mình thông qua OTA (tuỳ máy sẽ có sớm hoặc chưa nên bạn có thể đợi thêm thời gian nhé). Không dài dòng nữa, mình xin đánh giá sơ bộ về bản này trên máy của mình để mọi người đã và sắp lên MIUI 12.5 có thể tham khảo cũng như tìm vọc thêm nhé.

Update #1. Trải nghiệm vuốt chạm, thao tác trên máy
Hầu như không khác biệt nhiều so với bản Android 10 trước đó (cụ thể là 12.0.4), tuy nhiên cái nhược điểm ở đời cũ vẫn còn đó là vuốt ở App Vault thì nó khựng nhẹ @@, mình cũng không rõ là mỗi mình bị hay sao nữa.
Ngoài ra, cái lỗi ở bản 12.0.4 là khi kéo độ sáng ở mức tối thiểu thì nó sẽ kiểu màn hình nó bị mờ mờ như xem video 480p vậy :)), nhưng lỗi này đã khắc phục được trên 12.5.1
Nếu bạn sử dụng nhiều cũng như mới nhảy vọt từ bản Android 10 thì sẽ thấy bản Android 11 này ánh sáng nó hơi tối (dù cùng mức sáng).
Bạn có thể xem tham khảo thêm chi tiết mình đã ghi lại bên dưới nhé.

Update #2. Camera
Camera thì máy chỉ có thêm tính năng phơi sáng lâu với thêm một số bộ VLOG màu. Tuy nhiên, biểu tượng nó không thay đổi so với nhiều thiết bị khi lên MIUI 12.5 :( .. phần này mình hơi thất vọng xíu không biết là do quá nhiều tính năng hay sao nữa.

Update #3. Pin & Sạc nhanh
Khi sạc thì giao diện Mi Turbo Charge (nếu sử dụng bộ sạc có tích hợp tính năng này) đã được "dọn dẹp" lại gọn hơn so với Android 10 trước đó.
Ngoài ra, về những trải nghiệm pin sử dụng bao lâu... thì cái này mình chưa thể khẳng định vì mỗi trải nghiệm của người dùng sẽ tự đánh giá khác nhau nhé.

Update #4. Hiệu ứng, giao diện mới ở một số tính năng như
+ Mở khoá vân tay
Giao diện mở khoá mới, trực quan hơn

+ Bảng điều khiển âm lượng mới

+ Game Turbo

+ Gỡ cài đặt ứng dụng hệ thống

Note thêm:
- Bong bóng chat của Messenger đã quay trở lại và nhận tin nhắn nhanh hơn so với trước đó
- Âm thanh thông báo khi mở màn hình, cắm sạc... đều được thay đổi lại nghe dễ chịu hơn nhìu.
- Quản lý thư mục gốc vẫn dùng được (bản Android 11 trước sẽ không dùng được).
- Sử dụng được Dual SIM khi bật ưu tiên 5G (Android 10 không có).
- Giao diện khởi động mới, có âm thanh :)) (cá nhân mình thấy nhìn hao hao giống HarmonyOS).
- Boot Audio thì khi khởi động lại máy có thêm âm thanh (Bootanimation).
(mình sẽ kiểm tra và cập nhật thêm những tính năng khác tại đây)
Và đó là những đánh giá của mình về MIUI 12.5 trên POCO F2 Pro, hy vọng các bạn muốn trải nghiệm phiên bản này trên thiết bị của mình thì có thể tham khảo thêm nhé. ^.^

2021-07-07 13:05:42
Favorites1 RateRate

Grand Master Bunny

Gamers Of Hell | from Redmi Note 5

đánh giá rất chi tiết
2021-07-07 19:11:36

Rookie Bunny

6197530171 | from Redmi K30 Pro

bản này là bản chính hãng hả bạn. mình vừa chấp nhận mất bảo hành để cài room eu vì caia trình nghe gọi của xiaomi. mình đang cài bản EU 12.5.2 mà máy nóng hơn lúc mình dùng bản chính hãng
2021-07-07 22:10:56

Semi Pro Bunny

6272274739 | from Redmi Note 8 Pro

6197530171
bản này là bản chính hãng hả bạn. mình vừa chấp nhận mất bảo hành để cài room eu vì caia trình nghe gọi của xiaomi. mình đang cài bản EU 12.5.2 mà máy nóng hơn lúc mình dùng bản chính hãng

1 sự trả giá ngu ngục :)))))
2021-07-07 23:20:04

Pro Bunny

DamnSonLeader | from Redmi K30 Pro

6197530171

mất bảo hành quái gì đâu bạn. nó cứ doạ unlock rồi cài rom khác là mất bảo hành thế thôi. sau bạn cần bảo hành, bạn chỉ cần cài lại rom global gốc rồi khoá bootloader lại trên Mi flash thì vẫn bảo hành bình thường nhé, giời biết
2021-07-08 07:48:16

Semi Pro Bunny

Nhật Tảo Author | from app

6197530171

bản này là bản Global nhưng mình nghĩ là Beta Stable thôi tại máy có máy chưa. còn việc mất bảo hành thì chuyện đó chỉ phù hợp cho nhiều năm về trước thôi :))) giờ bạn unlock hay lock dễ mà
2021-07-08 07:53:47

Rookie Bunny

6352080922 | from app

Ko dùng được Gcam,cứ vào là bật ra dù mình đã cài đi cài lại và 1 số update cứ báo không tải xuống được.Bạn có bị vậy không?
2021-07-11 06:48:23

Semi Pro Bunny

Nhật Tảo Author | from app

6352080922
Ko dùng được Gcam,cứ vào là bật ra dù mình đã cài đi cài lại và 1 số update cứ báo không tải xuống được.Bạn có bị vậy không?

mình vẫn dùng được gcam mà
2021-07-11 07:55:56
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Nhật Tảo

Semi Pro Bunny

• Followers

69

• Threads

16

• Replies

100