In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Xiaomi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

POCOPHONE

[Review] BỎ RA 2 GIỜ CHỈ ĐỂ ... TEST GAME TRÊN POCO M3

2021-01-28 00:31:15
3221 9
Xin chào tất cả mọi người, Poco M3 là sản phẩm mới nhất của của dòng Poco tại Việt Nam. Với mức giá khá dễ chịu đi kèm chipset Snapdragon 662, chiếc máy hướng tới nhu cầu sử dụng của những người có thu nhập phổ thông hoặc máy giá rẻ cho phụ huynh. Nhưng với những bạn thích chơi game mà lại không có đủ tiền để mua những máy xịn hơn, cấu hình cao hơn thì sao? Liệu Poco M3 có đáp ứng nổi nhu cầu của các bạn đó? Cùng xem bài viết nhé!

Bắt đầu là tựa game Liên Minh Tốc Chiến, một tựa game khá hot gần đây
Đây là cấu hình đồ họa mình setting

fps mình để là 60 nhé

Mình đã test tất cả 3 ván game với tổng thời gian chơi là 1h, mình cũng có đo lại fps từng game:

Ván thứ nhất, ván này giao tranh khá là nhỏ lẻ, khi giao tranh thì fps dao động từ khoản 47~55, ở cuối trận có đoạn cb cuối game dẫn đến kết thúc trận đấu, thì fps có thấp nhất là 45, các bạn nhìn biểu đồ trên để thấy rõ hơn nhé.

Ván thứ hai, giao tranh khá nhiều, diễn ra từ đầu trận đến cuối trận, fps trong khoảng từ 45~55, tần suất giao tranh chắc tầm 2 phút là có án mạng :))

Ván thứ ba, vào giai đoạn đầu trận đấu thì hai bên khá hiền, tuy nhiên đến phú thứ 6, 2 bên bắt đầu tranh giành các mục tiêu lớn như rồng và sứ giả, fps thấp nhất là 38, vào dao động trong khoảng từ 45~59, giao tranh diễn ra liên tục, gần cuối thì team bên mình có cướp được baron, đẩy lính lên khá nhiều. Khi đó có đôi chút giật vì fps chỉ từ 28~50, lúc này máy khá ấm.

Tiếp sau đó, mình đã chuyển sang tựa game PUBG:Mobile

Đây là setting đồ họa như hình

Có lẽ các bạn thắc mắc tại sao mình có thể bật được 60 fps phải không, chắc là có sự nhầm lẫn ở đây nhỉ, haha. Thật ra là mình đã copy 1 file config vào data của ứng dụng, giúp máy có thể bật được max cấu hình như trên. Cách này có thể áp dụng với nhiều máy không thể bật max cấu hình pubg mobile. Còn bây giờ đến phần show quá trình chơi

Với ván game đầu tiên, có thể thấy, khi trên máy bay, fps không có sự thay đổi nhiều 59~60. Nhưng đến đoạn nhảy dù ở giây 24, fps đã có sự dao động trong khoảng 47~60. Và từ giây 50 trở đi, Poco M3 đã thể hiện sự yếu kém của mình trước PUBG khi mà fps không lên nổi 60 ở tất cả giai đoạn sau của trận đấu. Fps đã có sự giao động khá nhiều, và thấp nhất là 18fps. Ván này mình out khá là nhanh khi mà mới phút 12 đã đo ván, nhưng lúc này Poco M3 cũng khá là ấm rồi.

Ván thứ hai, không có nhiều điều để nói lắm, bởi vì nhìn vào biểu đồ fps, ta có thể thấy dao động khá nhiều, không thể ổn định. Fps trong khoảng 34~45. Đến cuối game chỉ còn 28.

Sau đó mình đã chuyển sang tựa game Liên Quân Mobile. Lúc chơi pubg xong mình đã cảm thấy Poco M3 ấm hơn nhiều, khoảng 40 độ. Sợ rằng game Liên Quân sẽ không trụ nổi nữa, nhưng đã có bất ngờ xảy ra, cùng xem nhé:

Đây là setting đồ họa

Với tựa game Liên Quân, có lẽ game khá nhẹ. Fps vẫn 60, đôi khi có những đoạn tụt xuống tầm 28 nhưng đó chỉ là những lúc mình mở kho đồ, hay là mình xem chỉ số tướng địch thôi. Chứ trong giao tranh thì fps vẫn thẳng tắp 60 đều đều, trong pha giao tranh cuối cùng thì có rất nhiều tướng và quân lính địch được cường hóa, nên fps có tụt xuống 47 rồi lên lại. Chứ xả skill để chiến đấu thì vẫn mượt mà.

Ván thứ hai cũng tương tự như thế, tuy nhiên giao tranh diễn ra khá nhiều, nhưng vẫn dao động tốt trong khoảng 55~60 fps.

Và kết thúc ván game Liên Quân trên cũng là lúc đồng hồ báo 23h, và lúc mình test game là 9h. Thời lượng pin lúc mình test là 86%, sau hai tiếng thì pin còn 68%, chỉ mất 18% sau hai tiếng chơi game, khá trâu bò.

Tổng kết

Những tựa game moba như Liên Quân và Liên Minh Tốc Chiến có lẽ không thể làm khó với chiếc máy này, khi mà trong quá trình đi đường, trong cb,... thì vẫn thể hiện được sự mượt mà nhất định. Tuy nhiên với PUBG, quá khó với Poco M3 rồi, nhưng vẫn không thể đòi hỏi gì nhiều hơn với cái giá quá rẻ của Poco M3. Nó đã thể hiện quá tốt so với những đối thủ cùng tầm giá khác.

Mình xin kết thúc bài đánh giá tại đây, hẹn gặp lại mọi người.

2021-01-28 00:31:15
Favorites4 RateRate

Pro Bunny

codera3x | from app

Thanks bạn! Bài viết rất chi tiết!
2021-01-28 04:56:45

Master Bunny

Zhongyi | from app

Cũng trâu bò đấy
2021-01-28 09:20:05
Cho tui hỏi ngu làm sao để ghi âm cuộc gọi trên poco m3 vậy?
2021-01-28 16:46:33

Rookie Bunny

6241573341 | from app

tại sao mấy em sài 1 time thì ok,này tự dưng lại nóng ngày phần camera,ai giúp em vs
2021-01-28 19:29:39

Pro Bunny

Lưu Bá Hùng Author | from app

Tích Tịch Tình Tang
Cho tui hỏi ngu làm sao để ghi âm cuộc gọi trên poco m3 vậy?

bạn có thể tải app trên ch play về nhé. bạn giúp mình cmt vào bài viết này được không ạ #StoryofMiFan - Ước mơ của mỗi người  https://c.mi.com/thread-3563477-1-0.html
2021-01-29 04:23:14

Pro Bunny

Lưu Bá Hùng Author | from app

6241573341
tại sao mấy em sài 1 time thì ok,này tự dưng lại nóng ngày phần camera,ai giúp em vs

bạn máy gì thế ạ
2021-01-29 04:24:29

Rookie Bunny

6406937759 | from app

Tôi rất muốn được chơi game
2021-02-07 21:15:52

Rookie Bunny

6439446287 | from app

tại sao game turbo của poco M3 ko có cài đặt bổ sung vậy ạ
2021-04-06 10:53:03

Rookie Bunny

1913189907 | from app

mn cho hỏi làm sao để cài trả lời cuộc gọi khi rảnh tay ở máy poco m3 v ? mk vào turbo game k thấy chức năng này
2021-06-11 17:32:38
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Lưu Bá Hùng

Pro Bunny

• Followers

117

• Threads

77

• Replies

509

2318