In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mẹo và thủ thuật

[Các mẹo] Các lỗi thường gặp khi unlock bootloader và cách xử lý

2017-08-14 08:09:13
49258 101

Chào các bạn!

Ở đây chắc có rất nhiều bạn đã từng mở khóa bootloader của máy, thành công chắc cũng nhiều nhưng thất bại chắc cũng không ít Vì vậy, hôm nay, dựa vào kinh nghiệm bản thân cũng như chia sẻ của mọi người trên mạng, mình xin tập hợp các lỗi thường gặp khi mở khóa bootloader và chia sẻ cách xử lý chúng. Chắc chắc bài viết của mình sẽ không đầy đủ nên mình mong sẽ nhận được thêm chia sẻ từ các bạn để bài viết hoàn chính hơn

Trước khi đi vào xử lý các lỗi thì chúng ta phải biết cách unlock bootloader trước, về vấn đề này, các bạn thể đọc bài hướng dẫn tại đây. Bài viết ở box của Mi 5 nhưng các bạn có thể thực hiện trên cho tất cả dòng máy của Xiaomi.

Sau đây là tập hợp một số lỗi và cách xử lý:

1. Lỗi Counldn't unlock.

Cách giải quyết: Đây là chính sách mới của Xiaomi khi thực hiện Unlock bootloader trên thiết bị mới, các bạn cần phải chờ 72 giờ sau khi đăng nhập tài khoản Mi đã được cấp quyền Unlock và thêm tài khoản Mi vào mục Mi Unlock Status trong cài đặt

2. Lỗi 您所在的IP申请次数超标

Cách giải quyết: Nếu thực hiện trên máy tính, hãy cài tiện ích mở rộng Hoxx VPN Proxy và fake vị trí về Nhật Bản.

Sau khi kết nối được VPN của Nhật Bản, các bạn mở lại trang đăng ký unlock, đăng nhập tài khoản và tiến hành đăng ký lại. Thường thì hệ thống sẽ cấp quyền cho bạn sau tầm 30 phút và sau đó bạn sẽ cần chờ đợi thêm 72 giờ để unlock

3. Lỗi 10008:参数错误、 请参考API文档

Cách giải quyết: Một số thiết bị xách tay không cho phép unlock bootloader khi máy kiểm tra đang nằm ở phạm vi ngoài địa phận Trung Quốc. Các bạn cần Fake IP/VPN về vị trí Trung Quốc.
Ở đây mình sử dụng ứng dụng VPN Turbo (https://apkpure.com/vpn-turbo-free-vpn-proxy-unlimited-vpn/com.musjoy.turbovpn)
Mở ứng dụng lên, chọn China trong danh sách, kích hoạt fake IP/VPN và chờ hiển thị hình đĩa bay bay và hiện ra màu xanh thì các bạn vào lại Mi Unlock Status thêm lại tài khoản là sẽ thành công..

4. Lỗi Current account is not bound to this device

Cách giải quyết: Các bạn vào Cài đặt  Cài đặt thêm  Nhà phát triển  Mi Unlock Status  Add account and device. Thêm tài khoản của bạn rồi cắm điện thoại vào cáp rồi nhấn unlock lại.

5. Lỗi Your device isn't supported by Mi Unlock

Cách giải quyết: lỗi này thường là do bạn chưa có quyền unlock. Nếu bạn đã đăng ký unlock rồi nhưng vẫn bị thì bạn hãy nhấn Go, vào lại giao diện đăng ký unlock và chọn reapply để đăng ký lại, tin nhắn cho phép unlock sẽ nhanh chóng gửi đến bạn, lúc đó hãy làm tiếp các bước tiếp theo.

6. Lỗi Couldn't verify, wait a minute or two and try again

Cách giải quyết: lỗi này hiện nay rất nhiều người gặp phải nhưng vẫn không giải quyết được. Đối với mình thì mình đã thử và thành công, đơn giản nhất là bạn nên dùng 1 tài khoản khác đăng nhập vào Mi Account trên điện thoại rồi dùng tài khoản mới này để unlock. Lưu ý là tài khoản mới này cũng phải có quyền unlock trước nhé. Lúc này, khi add tài khoản vào Mi unlock status cũng sẽ lỗi nhưng Mi Flash unlock sẽ chạy thành công

7. Lỗi 86006: 参数组合非法

Cách giải quyết: nếu bạn đang dùng rom Ổn định thì hãy chuyển qua rom Phát triển rồi thử lại nhé!

8. Lỗi Couldn't unlock
Cách giải quyết: lỗi này thường xuất hiện do bạn tạo tài khoản bằng mail nhưng chưa thêm số điện thoại vào tài khoản. Bạn phải thêm số điện thoại vào tài khoản rồi mới unlock được.

9. Lỗi 20091
Cách giải quyết: lỗi này thường xuất hiện trên các máy đã phá tài khoản Mi (do quên mật khẩu, máy ăn trộm...), lỗi này là lỗi nặng và không có cách giải quyết đến thời điểm này.

10. Lỗi Can't unlock. Your account isn't associated with a phone number
Cách giải quyết: do tài khoản Mi của bạn chưa được thêm vào số điện thoại. Các bạn chỉ cần thêm số điện thoại vào tài khoản Mi là unlock được nhé.

Trên đây là một số lỗi trong quá trình unlock mà mình biết cách giải quyết, còn nhiều lỗi nữa trong quá trình unlock, mình sẽ cố gắng tìm hiểu và cập nhật thêm bài viết cho hoàn chỉnh. Mình sử dụng ảnh từ Google nhé!

Hy vọng qua bài viết này, các bạn sẽ biết cách xử lý khi gặp phải các lỗi như ở trên
2017-08-14 08:09:13
Favorites34 RateRate
Ở những phiên bản sau của mi unlock có vài lỗi mới lần đầu mới thấy :p
2017-08-15 22:40:21
~ dual apps, second space ~

Rookie Bunny

Green® Ultimate™ | from Redmi Note 4

Bị thiếu driver ở bước cuối thì giải quyết sao các bạn?
Cho mình xin bộ driver Redmi note 4 Gobal 3G/32G SD625 với
2017-08-16 01:24:35

Super moderator

Kojiro Author |

Green® Ultimate™ gửi lúc 2017-08-16 12:24:35
Bị thiếu driver ở bước cuối thì giải quyết sao các bạn?
Cho mình xin bộ driver Redmi  ...

Chào bạn! Có 1 cách để có driver đó là bạn tìm cài mi pc suite sau đó cho PC nhận điện thoại rồi thử lại nhé! Mà Mình không biết bước cuối của bạn là bước cuối của tiến trình nào.
2017-08-16 03:15:10

Rookie Bunny

Green® Ultimate™ | from Redmi Note 4

Hải Tùng
Chào bạn! Có 1 cách để có driver đó là bạn tìm cài mi pc suite sau đó cho PC nhận  ...

Mình có thử MiPC Suite rồi thì MiPC vẫn ko tìn thấy đt mặc dù cắm và vẫn chép dữ liệu đc.
2017-08-16 03:17:16

Super moderator

Kojiro Author |

Green® Ultimate™ gửi lúc 2017-08-16 14:17:16
Mình có thử MiPC Suite rồi thì MiPC vẫn ko tìn thấy đt mặc dù cắm và vẫn chép dữ l ...

Nếu đọc/chép được thì phải đủ driver rồi có bạn.
Bạn vào đọc bài này giúp mình nhé: http://en.miui.com/thread-482304-1-1.html
Mà bạn chưa trả lời rõ câu hỏi của mình ở trên.
2017-08-16 03:26:34

Rookie Bunny

1668568028 | from Redmi Note 4

Bác chủ cho hỏi sau khi dùng công cụ Xiaomi Tool cài TWRP để install SuperSU thì cắm điện thoại vào không đọc được bộ nhớ trong của máy nữa, vào TWRP cắm đt vào máy tính lại đọc được thì xử lý sao bác? PC Win7, đt Xiaomi redmi note 4x. Mong bác giúp đỡ
2017-08-16 03:47:22

Super moderator

Kojiro Author |

1668568028 gửi lúc 2017-08-16 14:47:22
Bác chủ cho hỏi sau khi dùng công cụ Xiaomi Tool cài TWRP để install SuperSU thì cắm đi ...

Chào bạn! Đôi lúc mình cũng gặp trường hợp này mà ko biết lý do vì sao dù ko có dùng qua XiaomiTool.
Nếu được bạn hãy thử trên PC khác sao xem, mình nghĩ driver có vấn đề. Hồi đó mình phải cài lại win :(
2017-08-16 03:49:36

Semi Pro Bunny

Dư Quân | from Redmi Note 4

unlock rồi có bị lock lại ko mấy bác
2017-08-16 04:08:38

Rookie Bunny

1668568028 | from Redmi Note 4

Hải Tùng
Chào bạn! Đôi lúc mình cũng gặp trường hợp này mà ko biết lý do vì sao dù ko có  ...

Trước khi cài Su thì vẫn đọc được, e ghost lại win đọc được sau đó lại bị thế. Và ghost lại lần nữa nhưng không được nữa bác ạ.Kỳ quá
2017-08-16 04:10:04

Super moderator

Kojiro Author |

1668568028 gửi lúc 2017-08-16 15:10:04
Trước khi cài Su thì vẫn đọc được, e ghost lại win đọc được sau đó lại bị thế ...

Cái thằng su nó cũng khó chịu lắm bạn :(
2017-08-16 04:14:08
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Kojiro

Super moderator

3 Days Check-In
7 Days Check-In
21 Days Check-In
40 Days Check-In
70 Days Check-In
100 Days Check-In