In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Xiaomi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

แชท

[เรื่องราวของ Mi Fans] #MiSmartHome ชีวิตที่เปลี่ยนไป กับ Mi Smart Home

2020-04-11 18:38:59
644 5
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆและเพื่อนๆ ชาว Mi Fans

ผมขอเล่าเป็นประสบการณ์การใช้งานอุปกรณ์ของ Xiaomi หลายๆอย่างจนมาถึง Mi Smart Home ที่กำลังเริ่มต้นใช้งานครับ

ในอดีตที่ผ่านมาผมสนใจอุปกรณ์ที่ คุ้มค่า ต่อการใช้งาน พูดง่ายตามประสาผู้ที่มีงบน้อยนั่นและครับ
ไม่ว่าจะเป็น Smart Phone หรือ Gadget ต่างๆ ที่มีส่วนทำให้ชีวิตของผมสะดวกสบายขึ้นครับ

อุปกรณ์บางส่วนที่ใช้งาน

จุดเปลี่ยนของชีวิตที่ได้มาพบกับ Mi

##ของชิ้นแรกในชีวิตของผมที่ไม่เคยคิดจะซื้อเลย## สุดท้ายงอกออกมาเป็น Mi Band 1, 2, 3 และ 4 แต่นี่เป็นแค่เพียง จุดเริ่มต้น เท่านั้นครับ

ผู้คนรอบข้างตัวผมหรือคนรู้จัก มักจะมาสอบถาม หรือถามความเห็นของผมก่อนเสมอ ก่อนจะตัดสินใจซื้ออุปกรณ์ต่างๆ
อย่างเช่น Smart Phone น้องบาส ช่วยพี่หน่อย ช่วยหนูหน่อย ช่วยป้าหน่อย งบประมาณเท่านี้ช่วยหาสเปคที่ใช้งานได้ไม่ติดขัด แรมเยอะๆ แรงๆให้หน่อย
และตัวเลือกแรกที่ผมตอบกลับไปก็คือ Smart Phone ของ Xiaomi เสมอครับ

Xiaomi Solove F5

ส่วนพัดลม Xiaomi Solove F5 item นี้เป็น item ประจำตัวลูกสาวผมเลย ก่อนนอนต้องเปิดทุกคืน

Mi Box S

และนี่คือทีเด็ด Mi Box S ที่ให้ความบันเทิงแก่ครอบครัวของผมครับ โดยเฉพาะลูกสาวชอบดู Youtube ส่วนผมชอบดู Netflix ครับ
ทีวีก็อยากดู ไฟก็อยากเล่น

หลังจากที่ได้ใช้อุปกรณ์หลายๆอย่างของ Xiaomi จนมาสนใจ Mi Smart Home สิ่งแรกที่ผมใส่ใจ คือ "ความปลอดภัย" ครับ

Redmi Router AC2100

อันดับแรก ได้อุปกรณ์ตัวนี้มาซึ่งก็คือ เจ้า Radmi Router AC2100 มีความลังเลอยู่นานกว่าจะตัดสินใจซื้อได้
(ท่านใดที่ใช้ Internet 3BB อยู่สามารถต่อแบบ PPPoE ได้ครับ)

ตั้งค่าผ่าน App MiWiFi ช่วยให้เราจัดการ Client ที่เข้ามาเชื่อมต่อสัญญาณ Wi-fi ของเราได้อย่างมีประสิทธิภาพ การจัดการการเข้าถึงเว็บไซด์ จัดสรรแบนด์วิธ และการปิดกั้นเครื่องที่จะเชื่อมต่อไวไฟ และที่สำคัญทำให้เรารู้ว่ามีอุปกรณ์อะไรอยู่ใน Network ของเราบ้าง

All Client Monitor

ตัวอย่าง Feature ต่างๆ บางส่วน

Xiaomi mi home security camera 360°

อุปกรณ์ตัวถัดมาคือ Xiaomi mi home security camera 360° อุปกรณ์ตัวนี้ใช้สอดส่องดูแลบ้านจากที่ทำงานครับ เอาไว้ดูลูกสาวเวลาคิดถึง ช่วยให้ชีวิตผมง่ายขึ้นเยอะ

Yeelight e27 smart led bulb 1s colorful

และสำหรับเจ้า Yeelight e27 smart led bulb 1s colorful เหมาะแก่การสร้างบรรยากาศมากๆครับ แค่ปลายนิ้วเปลี่ยนได้เลย

Xiaomi MiJia Bedside Lamp 2

ตัวสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด Xiaomi MiJia Bedside Lamp 2 ลูกสาวชอบมากถ้าเห็นไฟสลัวๆเมื่อไหร่ ลูกสาวผมจะเริ่มเข้านอนทันทีเลยครับ
จากที่ผมยกอุปกรณ์แต่ละตัวขึ้นมาพูดถึงนั้น อุปกรณ์ข้างต้นเป็นสิ่งที่ทำให้ลูกสาวและผมสะดวกต่อการใช้งานจริงๆเป็นส่วนใหญ่ และที่บ้านยังมีการใช้งานสั่งด้วยเสียงผ่าน Home Automation ปิดเปิดไฟ ควบคุมอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงขอเพลงฟัง

หวังว่า ชีวิตที่เปลี่ยนไป กับ Mi Smart Home ในชีวิตผมจะเป็นแรงบันดาลใจ สำหรับผู้ที่ไม่เคยใช้งานหรือกำลังลังเล ให้ตัดสินใจมาใช้งานได้ง่ายขึ้นครับ
สุดท้ายนี้ สิ่งที่ผมได้รับจากการใช้ อุปกรณ์ Mi Smart Home นั้นผมได้เห็น รอยยิ้มของลูกสาวผมมากขึ้นครับ

ขอบคุณ Xiaomi ครับ

#MiSmartHome#กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผม ขอคำแนะนำและติชมด้วยครับ
#ขอบคุณรูปภาพจาก
https://www.xiaomiyoupincom
https://www.mi.com/global/list

2020-04-11 18:38:59
Favorites2 RateRate

Advanced Bunny

r1pz | from Redmi Note 8 Pro

ขอคุณครับ อ่านแล้วชอบมากครับ เริ่มสนใจอยากหามาใช้งานบ้าง
2020-04-11 23:36:52

Master Bunny

Bas Arunothai Author | from Redmi K20

r1pz
ขอคุณครับ อ่านแล้วชอบมากครับ เริ่มสนใจอยากหามาใช้งานบ้าง

หวังว่าจะมีเพื่อนๆมาแชร์ประสบการณ์กันมากๆ ผมก็พึ่งเริ่มใช้อุปกรณ์ mi smart home มาซักพักเหมือนกัน สงสัยจะงอกไม่หยุดแน่ๆครับ
2020-04-11 23:40:01
สุดยอดเลยครับ มีงอกมาเพิ่มเรื่อยๆเหมือนกันเลย 5555
2020-04-12 13:13:43

Bas Arunothai Author | from Redmi K20

quoteurl=home.php?mod=space&uid=1760863918Rockyroad/url
สุดยอดเลยครับ มีงอกมาเพิ่มเรื่อยๆเหมือนกันเลย 5555/quote

งอกไม่หยุดแน่ๆครับ นี่พึ่งเริ่ม วางแผนจะเอาเครื่องกรองน้ำ ชุดเซ็นเซอร์ เพิ่มอีกครับ 😅😅😅
2020-04-12 21:22:27

Pro Bunny

Gingzi2 | from app

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
2021-10-05 08:05:36
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Bas Arunothai

• Followers

37

• Threads

9

• Replies

739

7841

3 Days Check-In
7 Days Check-In
21 Days Check-In
40 Days Check-In
70 Days Check-In
100 Days Check-In
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
X-Men UGC
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
9YearsWithMIUI
80K Medal
90K Medal
100K Celebrate
tellMi AfterLife
Mi LED Smart Bulb Survey
Redmi Note 8 Series 30 Million Poster
HNY 2021
Valentine 2021
Mitu Thailand Design Contest 2021
Xiaomi No 1

Read moreGet new

Xiaomi Comm APP

Stay updated on Mi Products and MIUI

Copyright©2010-2021 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Quick Reply To Top Return to the list