In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว Xiaomi Dr Meng ที่แขวนแปรงสีฟันอัจฉริยะ ฆ่าเชื้อโรคด้วยแสง UV

2020-01-14 23:35:22
17145 36

สวัสดีครับ วันนี้มีที่แขวนแปรงสีฟันอัจฉริยะจากเว็บ Xiaomi มารีวิวกันครับ

ตัวนี้เป็นของบริษัทชื่อ Dr. Meng (ชื่อน่ารักดี) หน้าตาดูเหมือนที่แขวนแปรงสีฟันทั่วๆ ไป แต่ความพิเศษของมันคือสามารถปล่อยแสง UVC ออกมาฆ่าเชื้อโรคที่แปรงของเราได้ ไม่ใช่แค่นั้นตัวเครื่องยังมาพร้อม Motion sensor สามารถตรวจจับการเดินผ่านของเราแล้วเปิดปิดการทำงานให้เองอัตโนมัติได้ด้วย ฟังดูสะดวกดีมากๆ เลยครับ การใช้งานจริงเป็นยังไงมาดูในรีวิวกันได้เลยครับ

ตัวกล่องมาในแพคเกจสีขาวบางๆ แต่ไม่ต้องห่วงเพราะว่าด้านในมีโฟมกันกระแทกมาแน่นหนาดีมากๆ ครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาในกล่องได้แก่

- ตัวเครื่องแขวน
- สายชาร์จ Type-C
- แอลกอฮอลสำหรับเช็ดกำแพงก่อนติดตั้ง
- คู่มือ

มาดูตัวเครื่องรอบๆ กับกันครับ

เริ่มจากด้านหน้าข้างซ้ายจะมี Motion Sensor กลมๆ สำหรับตรวจจับการเดินผ่านครับ

ด้านหน้าฝั่งขวามีปุ่มแบบสัมผัสกลมๆ สำหรับกดเปิดครั้งแรก และช่องกดยาสีฟัน

บริเวณใต้เครื่องจะมีช่องแขวนแปรงและหลอดไฟ UV ด้านใน รุ่นนี้สามารถแขวนแปรงได้พร้อมกันสูงสุด 8 แปรงเลยครับ เหลือเฟือมากๆ

ส่วนด้านซ้ายของตัวเครื่องจะเป็นช่องชาร์จแบบ Type-C พร้อมจุกปิดกันน้ำ รุ่นนี้มาพร้อมแบตเตอรี่ 2600 mAh ชาร์จเต็มรอบนึงใช้งานได้นานถึง 5 เดือนเลยทีเดียวครับ

ส่วนด้านหลังเครื่องจะมีที่แขวนแบบติดกาว 3M สามารถแกะแยกได้ เพื่อความสะดวกในการถอดมาชาร์จแบตครับ

มาเริ่มการติดตั้งกันเลยครับ

ก่อนอื่นเอาตัวเครื่องไปเสียบชาร์จไว้ก่อน ในคู่มือบอกไว้ว่าครั้งแรกให้ชาร์จยาวๆ ไปเลย 12 ชั่วโมงครับ
ส่วนครั้งถัดไปดูแค่ว่าไฟเปลี่ยนสีจากส้มสลับเขียวเป็นสีเขียวล้วนก็คือชาร์จเต็มแล้วครับ

จากนั้นก็นำซองผ้าชุบแอลกอฮอลที่ให้มามาเช็ดทำความสะอาดกำแพงบริเวณที่ต้องการติดตั้งแล้วรอให้แห้งสนิท

นำที่แขวนที่แกะออกมาจากตัวเครื่องมาติดแล้วกดให้แนบสนิท คู่มือบอกว่าให้ทิ้งไว้ 72 ชั่วโมงเลยครับ แล้วค่อยเอาเครื่องมาแขวนเพื่อความเหนียวแน่นของกาว

72 ชั่วโมงผ่านไปไวเหมือนโกหก...

ตอนนี้ที่แขวนของเราก็พร้อมใช้งานและตัวเครื่องก็ชาร์จแบตเต็มเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ 12 ชั่วโมงแรก
มาติดตั้งหลอดยาสีฟันกันต่อครับ วิธีการติดตั้งง่ายมากๆ แค่หมุนเกลียวออกมาแล้วมาหมุนเข้ากับหลอดยาสีฟันก็เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนใครที่กังวลว่ายาสีฟันที่ใช้จะใส่ได้พอดีไหมอันนี้ไม่ต้องห่วงเพราะว่าตรงเกลียวเป็นยางสามารถยืดขยายได้ตามขนาดปากหลอดเลยครับ และรุ่นนี้เค้าชูจุดขายว่าสามารถถอดส่วนที่ประกอบกับยาสีฟันมาล้างได้ทุกส่วนด้วยทำให้ไม่มีคราบติดเลอะเทอะแบบยี่ห้ออื่นๆ

สุดท้ายก็เอามาประกอบร่างเข้ากับเครื่องแล้วแขวนก็พร้อมใช้งานแล้วครับ

(ถ้าเครื่องยังไม่มีไฟขึ้นให้กดที่ปุ่มสัมผัสกลมๆ ด้านหน้าตรงกลางค้างไว้ 3 วินาทีเพื่อเปิดการทำงานอัตโนมัติก่อนนะครับ ของผมดันเผลอไปโดนตั้งแต่ตอนแรกแล้วเครื่องเลยเริ่มทำงานแล้ว)

หลังจากรอคอยกาวแน่นมาหลายวันเราก็จะได้มาแปรงฟันด้วยเครื่องนี้กันสักทีครับ

ตัวช่องกดยาสีฟันใช้ดันแปรงเข้าไปตรงๆ ครับ แล้วยาสีฟันก็จะตกลงมาค่อนข้างแข็งนิดนึงไม่แน่ใจว่าขึ้นอยู่กับความข้นของยาสีฟันด้วยไหมแต่ก็ดูทนทานดีไม่ก๊องแก๊งครับ

หลังจากแปรงเสร็จก็แขวนเก็บแค่นั้นครับเดี๋ยวเครื่องจัดการให้อัตโนมัติทั้งหมดเลย

ขณะที่เราอยู่หน้าเครื่องตัวเครื่องจะไม่ทำงานนะครับ เพราะการโดนแสง UV มากๆ อันตรายเครื่องเลยปิดไว้ให้ก่อน พอเดินออกจากห้องน้ำมาแอบส่องเข้าไปถึงจะเห็นเครื่องทำงาน สังเกตได้จากมีไฟสีส้มกระพริบและปล่อยแสง UV ม่วงๆ ออกมาฆ่าเชื้อโรคให้ครับ

รูปนี้ต้องแอบถ่ายกันสุดๆ ทั้งหลบ ทั้งซูมครับ เพราะถ้าเครื่องเห็นเรามันจะปิดการทำงานทันทีเลย

สำหรับการแปรงฟันในครั้งถัดๆ ไป ในคู่มือบอกว่าหลังจากจบคอร์สฆ่าเชื้อโรค 1 รอบแล้วจะมีระยะปลอดภัยอยู่ที่ 30 นาที ครับ ระหว่างนี้ถ้าเราเดินผ่านเครื่องมันจะขึ้นสีเขียวว่าตอนนี้ปลอดภัย แปรงสีฟันกำลังคลีนๆ สามารถแปรงได้เลยนะ

แต่หากฆ่าเชื้อโรคเกิน 30 นาทีไปแล้ว เชื้อโรคจะเริ่มกลับมาแล้วครับ ตัวเครื่องจะเตือนเป็นไฟสีแดงแปลว่าตอนนี้อย่าพึ่งแปรงฟันนะแปรงยังสกปรกอยู่ วิธีการแก้คือไม่ต้องทำอะไรครับ เดินออกจากห้องน้ำไปทำอะไรก่อนสัก 3 นาที หรือไปอาบน้ำรอก็ได้ เครื่องมันจะจัดการสาดแสง UV ฆ่าเชื้อโรคให้แปรงเราสะอาดเอี่ยม พอกลับเข้ามาอีกรอบก็จะเป็นไฟสีเขียวพร้อมแปรงฟันได้ครับ

สรุป

ผมเองก็พึ่งเคยซื้อที่แขวนแปรงสีฟันครั้งแรกเหมือนกันครับ ก่อนนี้เอาแปรงปักใส่แก้วในห้องน้ำมาตลอด พึ่งรู้จากโฆษณาของเครื่องนี้แหละว่าเชื้อโรคในห้องน้ำมันเยอะมาก และค่อยๆ เติบโตทุกๆ 30 นาทีเลยทีเดียว สำหรับใครที่ซีเรียสเรื่องความสะอาดมากๆ เครื่องแขวนฆ่าเชื้อโรคแบบนี้ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่ามีติดบ้านไว้ครับ การใช้งานไม่ยุ่งยากไม่ต้องคอยกดปุ่มอะไรเลย แปรงเสร็จแขวนทิ้งไว้ก็ได้แปรงที่สะอาดพร้อมใช้งานในทุกๆ วันแล้วครับ ส่วนเรื่องราคาเท่าที่เช็คดูถือว่าแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ ในตลาดอยู่เหมือนกันแต่ก็ไม่ได้แพงเปล่าๆ เพราะแลกมาด้วยสเปคที่สูงกว่าทั้งขนาดแบตและความง่ายในการใช้งานครับ

ราคารุ่นนี้อยู่ที่ประมาณ 1100-1200 บาทครับ
สามารถสั่งมาใช้งานกันได้ในลิ้งนี้

สามารถติดตามอัพเดตรีวิวของ Xiaomi ใหม่ๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2020-01-14 23:35:22
Favorites20 RateRate

Advanced Bunny

chatchawan.t | from MI 8 Lite

หาเรื่องเสียสตางค์อีกละ
2020-01-15 00:05:29

Master Bunny

แมงจิกุ่ง | from Redmi Note 7

อันนี้น่าสนครับ
2020-01-15 06:36:56

HIM4564 | from MI 8 Lite

น่าใช้มาก  แขวนได้ประมาณกี่อัน
2020-01-15 07:10:26

Pro Bunny

EarnZ Author | from Mi Note 10 Pro

HIM4564
น่าใช้มาก  แขวนได้ประมาณกี่อัน

แขวนได้ 8 แปรงครับ
2020-01-15 08:07:12

แพนเด้อ | from Redmi 7A

น่ารักจัง 😅
2020-01-15 08:08:27

Synchronice | from MI 8

EarnZ
แขวนได้ 8 แปรงครับ

ฮือๆ ป้ายยา กันอีกแล้ว วววว
2020-01-15 14:59:56
รบกวนสอบถามค่ะ เราต้องมาบีบหลอดไล่ยาสีฟันให้เจ้าเครื่องนี้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
2020-01-20 11:37:40

Pro Bunny

EarnZ Author | from Mi Note 10 Pro

LadyBlackShark
รบกวนสอบถามค่ะ เราต้องมาบีบหลอดไล่ยาสีฟันให้เจ้าเครื่องนี้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

เท่าที่ใช้มาเครื่องมันบีบออกมาให้ได้สักระยะครับ พอเริ่มไม่ค่อยออกเราต้องช่วยไล่ยาสีฟันลงมาแล้วก็จะกดจากเครื่องได้ต่อ
2020-01-20 11:39:20

Wizard Bunny

Ian Adoe | from Redmi Note 5A Prime

ผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจ
2020-01-26 20:12:47

Grand Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ของจำเป็น น่าใช้
2020-01-26 20:23:20
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Pro Bunny

• Followers

359

• Threads

114

• Replies

275

3666

3 Days Check-In
7 Days Check-In
21 Days Check-In
40 Days Check-In
70 Days Check-In
100 Days Check-In
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal
90K Medal
100K Celebrate
500K Mi Fans

Read moreGet new

Mi Comm APP

Stay updated on Mi Products and MIUI

Copyright©2010-2021 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Quick Reply To Top Return to the list