In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Redmi Note 7

[รีวิว] Shot On Redmi Note 7 With Wander Fang

2019-08-23 01:54:39
2338 53
สวัสดี Mi Fan

คุณเคยถามตัวเองไหมว่า จะใช้มือถือยังไงให้คุ้มค่ากับที่ซื้อมาใช้ ?

**อยากรู้ต้องอ่านให้จบ

เคยสงสัยไหมว่า ตอนที่เขาโฆษณา ทำไมภาพมันสวยจัง แต่ทำไมเราซื้อมาใช้ แล้วถ่ายไม่สวยเหมือนเขาเลย
อัลบั้มนี้มีคำตอบครับ
เดี่ยวจะเรียบเรียงเหตุผลให้ฟังว่าทำไม คนที่เอาไปถ่ายสวยๆ เขาทำยังไง กับเจ้า Redmi Note7 กันนะคร๊าบบ :)
1. ความรู้ด้านการถ่ายภาพ - ไม่ว่ากล้องจะดีแค่ไหน ราคาตั้งงบไว้ประมาณ่ 3000 บาท ไปจนถึงหลักแสน มันช่วยให้ถ่ายรูปง่ายขึ้น แต่ไม่ได้ช่วยให้คุณถ่ายภาพสวยขึ้น คนจะถ่ายรูปสวยกล้องฟิล์มมันยังสวยเลย เพราะฉะนั้น มันขึ้นอยู่กับฝีมือและความรู้พื้นฐานในถ่ายรูป
2.ใช้ฟิลเตอร์ให้เป็น - ในโทรศัพท์ทุกรุ่นล้วนมีฟิลเตอร์ในตัวเสมอ มันสามารถเปลี่ยนโทนและอารมณ์ให้ภาพของเรามีสไตล์ที่หลากหลายและมีความเอกลักษณ์มากขึ้น โดยที่ใช้แอพในการแต่งภาพให้น้อยที่สุด แต่ก็ใช่ครับมันไม่ใช่แค่กดถ่ายรูปแล้วภาพที่ได้จะสวยเลย บางทีเราต้องลองเทคนิคที่หลากหลาย อย่างเช่น เปิดฟิลเตอร์เพื่อให้ภาพมันสวยขึ้น และยังคงความเป็นธรรมชาติอยู่ ยุคนี้มันไม่ค่อยมีหรอกครับ ที่ถ่ายเสร็จแล้วจบเลยมันต้องมีการใช้แอพแต่งบ้างอะไรบ้างนิดๆหน่อยๆตามสไตค์ของแต่ละคน
3. Google Camera - อันนี้เด็ดมาก RedmiNote7 ไม่ต้อง Unlock ลงแล้วถ่ายได้เลย สบายมาก ถ่ายสวย เหมือนมีขาตั้งกล้องเลยตอนกลางคืน ลองๆไปใช้กันดูนะครับ ผมแนะนำ แล้วถ้าลองใช้กันแล้วก็มาแชร์ๆกันด้วยนะครับว่าลองใช้แล้วเป็นยังไงกันบ้าง :)
4. Night Mode - ถ้ามีแสงระดับนึงคือดีครับแต่ไม่ใช่ไป Camera Test ในที่มืดสนิทแล้วบอก น่อย เยอะ นั่นมันไม่ใช่การ Low Light นะครับ บางทีกล้องใหญ่ยังลำบากในถ่ายในที่มืดเลย มือถือจะคงไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
5.ราคานี้ถือว่าถูกและคุ้มมากๆเลยนะครับ ถ้าหากมันพังบางทีคุณอาจจะไม่เสียดายเลยก็ได้นะครับ แต่ถ้าจะเอากล้องดีๆผมแนะนำ รุ่น Top เลย

ต่ใช่ครับมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสียกันบ้าง เราไปดูข้อเสียกันเลยนะครับ

1. โฟกัสช้า - ผมเชื่อว่าหลายๆคนคงซีเรียสกับความเร็วโฟกัสบ้างเหมือนกัน และมันทำให้หงุดหงิดบ้าง แต่บางคนอาจจะไม่น่าจะมีปัญหากับเรื่องนี้เท่าไร
2. Auto WB เพี้ยน - อันนี้เซ็งมากไม่รู้เป็นที่อะไรผิวคนจะออกไปทางเหลืองมาก ซึ่งมันดูเป็นคนป่วยยยยย มันเป็นบางครั้งไม่ได้เป็นทุกครั้งหรอก แต่มันทำให้หงุดหงิดพอสมควรเลย
หากใครกำลังมองหาโทรศัพท์ราคาประหยัดไม่ถึงหมื่น รุ่นนี้แนะนำเลยครับบ
ถ้าสนใจก็ลองซื้อมาใช้ดูนะครับ
หากใครใช้กันอยู่ก็ลองมาแชร์ๆกันได้นะครับ
ก็ประมาณ ใครที่ชอบหรือไม่ชอบก็คอมเม้นในอัลบั้มนี้ได้เลยผมยินดีอ่าน
Shot On : RedmiNote7
Process : VSCO / Google Photo แต่งให้เอง / ฟิลเตอร์หลังกล้อง

กล้องเดิมๆ

ถ้าแสงพอดียังไงก็สวย

ลองเปิด Google Camera ดู คือดีงาม

ขาวดำอย่างสวย เปิดฟิลเตอร์แล้วถ่าย

ภาพนี้ผมใช้ VSCO แต่งภาพ เสียเงินเดือนละ 55 บาท

รูปนี้จบหลังกล้องเลย

จบหลังกล้องเช่นกันจ้าา

พอมันถูกใจเราแล้วจะแต่งเพิ่มทำไม เนอะ

เท่มากกกกกกกก

มุมโปรดเลยถ่ายประจำ

อันนี้ชอบมากดูอาร์ตสุดๆ

Process on VSCO กดคลิ้กเดียวจบ

หลังกล้องเช่นกัน แค่เพิ่ม Contrast ให้สูงขึ้นแค่นี้ก็สวยแล้ว

Night Mode รูปเดิมๆ Low light สวยไหมครับ

รูปนี้ใช้ขาตั้งกล้อง ลาก Speed Shutter 4-8 S
ISO 100 ใส่ฟิลเตอร์ฟิล์มจบหลังกล้อง

เช่นกัน ขาตั้งมือถือและฟิลเตอร์

งานดีอ่ะ สมกับเป็นเอแบคบางนา

เนี่ยมีอะไรคุ้มกว่านี้…..RedmiNote7

Google Camera (GCam)

Speed Shutter 16S + ขาตั้ง

Night Mode อารมณ์มันได้มาก

ขาตั้ง + กล้องถ่ายแล้วจบเลย
Speed Shutter 4 s

หลังกล้อง + ฟิลเตอร์ ยิงธรรมดา

นี่ก็เช่นกัน

Google Camra Shot ทั่วไป

ถ่ายเป็นงาน ART ยังได้เลย นี่มันมือถือนะ

Google Camera ดีงามยกถ่ายรอประมวลผล ยิ่งกว่าขาตั้งกล้องอีก

Black White ก็สวยครับ ฟิลเตอร์เครื่อง ฟรีด้วย.......!!!

เจอกัน เซ็ตหน้า กับงานถ่าย นางแบบ By RedmiNote 7
เดี่ยว ทิ้งท้ายไว้ให้กับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

หากมีข้อติชมอะไรสามารถมา comment กันด้านล่างได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ:)
ติดตามผลงานได้ที่

FB / IG

2019-08-23 01:54:39
Favorites29 RateRate

Moderator

iCheezes | from Redmi 5 Plus

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆและรูปสวยๆครับ
2019-08-23 06:00:11
ภาพสวยยมากเลยย ทำไงจะได้เเบบนี้
2019-08-23 23:40:35
เยี่ยมเลย
2019-08-24 01:39:07

Semi Pro Bunny

Rockyroad | from MI 6

สาระเน้นๆ ✌️
2019-08-24 01:43:20

Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ขอบคุณที่ร่ายยาวให้อ่านครับ มีประโยชน์มาก ค่อยๆเรียนรู้กันไป
2019-08-24 01:51:50

Master Bunny

dekw@t | from MI 9

ภาพสวยงามมากคับ
2019-08-24 02:29:58

Mi Blogger

WanderFangZ Author | from Mi A1

lop w.
ขอบคุณที่ร่ายยาวให้อ่านครับ มีประโยชน์มาก ค่อยๆเรียนรู้กันไป

ด้วยความยินดีครับ
2019-08-24 02:31:07

Mi Blogger

WanderFangZ Author | from Mi A1

อนิพงศ์
ภาพสวยยมากเลยย ทำไงจะได้เเบบนี้

ลองศึกษา "การจัดองค์ประกอบถ่ายภาพ " ดูคับ Smart Phone เรียนรู้แค่นี้พอครับ มันจะสวยขึ้น แน่นอน
2019-08-24 02:32:27

Pro Bunny

PowerP | from Redmi 6

ไส้กรอกน่ากิน
2019-08-24 02:40:01

Mi Blogger

PowerP
ไส้กรอกน่ากิน

จบหลังกล้องนะครับ ท่าน 5555 กล้องเขาดีจริง
2019-08-24 02:45:29
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

WanderFangZ

Mi Blogger

• Followers

58

• Threads

89

• Replies

107

694

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Newbie Member
Best Picture
Throw Back with Mi 2018
Mi Pop SE
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list