In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi 9T

[รีวิว] พาเที่ยวถ่ายรูป ดอยหลวงตาก สุดยอดป่าหน้าฝน ด้วยกล้องมือถือ Xiaomi Mi 9T x วิชาท่องเที่ยว 101

2019-07-22 02:43:51
8731 27

สวัสดีเพื่อนๆ Mi Fans ทุกคนครับ

ครั้งนี้ผมได้มีโอกาสไปเที่ยว เดินป่าในช่วงหน้าฝนที่ ดอยหลวงตาก จ.ตาก ครับ ซึ่งผมได้ใช้กล้องมือถือ Xiaomi Mi 9T โดยทาง Xiaomi Thailand ได้ส่งเครื่องสำหรับรีวิวมาให้กับทางเพจ วิชาท่องเที่ยว 101 ในการเก็บภาพบรรยากาศสวยๆ ในครั้งนี้ ผมใช้แค่กล้องมือถือ Xiaomi Mi 9T ในการถ่ายรูป ผมไม่ได้แบกกล้องใหญ่ขึ้นไปด้วย ซึ่งเหมาะมากสำหรับการขึ้นเขาที่เราต้องลดน้ำหนักให้มากที่สุด ลองมาชมภาพบรรยากาศกันเลยครับ

เริ่มด้วยบรรยากาศท้องฟ้าแจ่มใส ที่มีเมฆก้อนปุยๆ ขาวๆ ตัดกับสีฟ้าเข้มของท้องฟ้า วันนี้น่าจะเป็นวันที่ดีในการเดินป่าครับ ให้กำลังใจตัวเองสุดๆ 555 ใจพร้อม เป้พร้อม กระเป๋าเป้สัมภาระของผม ลองชั่งแล้วน้ำหนักอยู่ที่ 12 กก. น้ำหนักกำลังพอดีสำหรับผม ไม่หนักไม่เบาเกินไปครับ พร้อมลุยแล้ว✌️✌️

ระหว่างทางก็เจอผลอะไรก็ไม่รู้ รูปร่างหน้าตาแปลกๆ ผลของมันมีสีเหลืองเป็นกลีบๆ และมีขนๆสีขาว คล้ายหนามโผล่ออกมาจากลูก มันคือ… (อะไรน้า??? ใครรู้บอกผมทีครับ) และข้างทางก็มีวิวภูเขากว้างๆ สวยๆ หลายลูก ตลอดทางให้ดูเพลินๆด้วยครับ

ด้วยระยะทาง 9 กม. ไปยังจุดกางเต็นท์ ถือว่าค่อนข้างไกลอยู่ครับ มีเดินบ้าง นั่งพักบ้าง ถ่ายรูปเล่นบ้าง ก็สนุกดีครับ และในทริปนี้ผมก็พาเพื่อนมาด้วย นั่นก็คือ ตุ๊กตาน้อง Mitu พาน้องมาเดินป่า ถ่ายรูปเล่นไปกับผมด้วยครับ ไม่เหงาแล้ว อิอิ

วิวระหว่างเดินป่าก็สมกับเป็นป่าหน้าฝนจริงๆเลยครับ เพราะว่ามองไปทางไหนก็เจอแต่ต้นไม้ ใบหญ้าสีเขียวขจี สวยสดงดงาม มีแต่ความอุดมสมบูรณ์ของธรรมชาติให้ได้ชม สดชื่น สบายตา สบายใจมากเลยครับ

เดินทางไปเรื่อยๆ ก็เริ่มได้เห็นดอกไม้สีสันสดใส ที่มีผีเสื้อกำลังเกาะอยู่ เลยถ่ายรูปเก็บภาพมาซักหน่อย เหมือนยิ่งเดินขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งสูง หมอกก็เริ่มมาเยอะขึ้นเรื่อยๆ ฟ้าก็เริ่มจะปิดแล้วครับ

พูดไม่ทันขาดคำ ฝนก็เทลงมาแบบไม่ทันตั้งตัว ตกค่อนข้างหนักเลยครับ ก็เราเดินป่าหน้าฝนนี่นา ก็ต้องเตรียมตัวเตรียมใจพร้อมเปียกมาบ้างอยู่แล้ว มีเสื้อคลุมกันฝนช่วยได้บ้าง แต่ก็เปียกอยู่ดี555  และแล้วก็ถึงลานกางเต็นท์ เย้ๆ

เมื่อกางเต็นท์เก็บของเสร็จเรียบร้อยแล้ว ผมก็เดินไปดูพระอาทิตย์ตกที่จุดชมวิว ดูจากบรรยากาศแล้ว ไม่น่าจะเห็นพระอาทิตย์แน่ๆเลย ฮ่าๆ แต่ก็ยังเดินไปนะ ไหนๆ ก็เดินขึ้นมาแล้วเนอะ

พอตอนกลางคืนฟ้าก็ยังปิดอยู่ เป็นเพราะ หมอกเยอะมาก และฝนก็ยังคงตกปรอยๆ พวกผมเลยเล่นไฟเย็น ที่ให้ประกายแสงไฟสวยๆ แก้เบื่อ พอเช้าวันรุ่งขึ้น แพลนว่าจะตื่นตี 4 มาถ่ายดาว แต่ฝนก็ยังคงตกอยู่ ฟ้ายังคงปิดมองไม่เห็นดาว งั้นผมขอหลับต่อท่ามกลางฝนตกโปรยปราย อากาศเย็นสบายล่ะกันครับ พอรุ่งเช้า ผมก็เดินไปจุดชมวิวรอลุ้นเจอพระอาทิตย์ขึ้นกันครับ

แต่แล้ววันนี้เราก็ไม่เห็นพระอาทิตย์อีกตามเคย มีแต่หมอกหมอก หมอก แล้วก็หมอกหนาๆ ปังๆ แล้วเราต้องยืนลุ้นให้ลมพัดให้เปิด เราจะได้เห็นวิวสวยๆ ได้ถ่ายรูปเก็บไว้สักแปปนึงก็ยังดีครับ

จบแล้วนะครับ กับทริปดอยหลวงตาก สุดยอดป่าหน้าฝน ด้วยกล้องมือถือ Xiaomi Mi 9T ครั้งหน้าผมจะพาไปเที่ยวไหน รอติดตามตอนต่อไปเร็วๆ นี้ได้เลยครับ

ขอบคุณที่ติดตาม และช่วยกด "+" กระทู้ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะค๊าบ
วิน
วิชาท่องเที่ยว 101
https://www.facebook.com/Tourism101/

2019-07-22 02:43:51
Favorites12 RateRate

Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ภาพสวยไปอีกแบบ
2019-07-22 03:46:02
ส ว ย
ง า ม
ธรรมชาติ
ตากล้อง
และที่ขาดไม่ได้
พระเอกของเราMi9T
2019-07-22 04:09:19

Pro Bunny

Eak9 | from Redmi 5 Plus

ขอบคุณครับ
2019-07-22 05:45:29

Rookie Bunny

ShiOTH | from MI 8 Lite

สวย
2019-07-22 08:17:19

Semi Pro Bunny

MaRn | from MI 9

ภาพสวยครับ
2019-07-22 10:45:32

Advanced Bunny

NutsCrub | from app

สวยทุกรูปครับ หมอกสวย แม้ไม่เห็นพระอาทิตย์ขึ้น
2019-07-22 13:44:29

Rujida | from MI MAX 2

ภาพสวยงามมาก​ค่ะ​ ขอบคุณ​ที่แบ่งปันค่ะ
2019-07-22 13:53:11

Galgavatar | from app

ภาพสวยนะครับ
2019-07-22 18:12:35

Advanced Bunny

Sompong.d | from Redmi Note 7

วิวสวยจริงๆๆ​ Mi9 T    สุดยอดจริงๆ
2019-07-22 18:51:15

GoGim | from app

คมชัด สวยงาม สดใสครับ
2019-07-22 19:18:43
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

AbZoLute

Mi Blogger

• Followers

60

• Threads

41

• Replies

265

1177

3 Days Check-In
7 Days Check-In
Best Picture
Throw Back with Mi 2018
valentine 2019
Mi Pop SE
X-Men UGC
h5medal
Mi 9T guess

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list