In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว แกะกล่อง Xiaomi Roidmi F8 เครื่องดูดฝุ่นไร้สายต่อแอพได้ ดูดแรงดี มีหัวเปลี่ยนเพียบ

2019-03-16 07:32:37
4072 2
วันนี้มาแกะกล่องรีวิว Gadgets สำหรับพ่อบ้านกันบ้างครับ เป็นเครื่องดูดฝุ่นไร้สาย แต่วางขายผ่าน Xiaomi ทั้งทีจะเป็นแค่เครื่องดูดฝุ่นธรรมดาๆ ได้ยังไง มีอะไรพิเศษกว่าชาวบ้านมาชมกันได้เลยครับ

ตัวกล่องค่อนข้างใหญ่อยู่ครับ เป็นกล่องซ้อน 2 ชั้น หนาและแข็งแรงดีมาก

เปิดมาทีแรกก็จะงงๆ หน่อย เพราะให้อุปกรณ์มาเยอะมาก ทุกชิ้นเรียงมาเรียบร้อยดีมีโฟมกันกระแทกทุกจุด ข้อต่อทุกชิ้นมีซองใส่กันรอยมาทุกอัน หายห่วงเรื่องสินค้าเสียหายเป็นรอยจากการขนส่งไปได้เลยครับ

พอรื้อออกก็จะเจออุปกรณ์ทั้งหมดตามรูปนี้ครับ เดี๋ยวเราจะมาไล่ดูทีละชิ้นกัน

เริ่มจากตัวเครื่องดูดฝุ่นหลัก เห็นอันเล็กๆ แบบนี้แต่หนักพอสมควรเลยครับประมาณ 1.5 กิโล วัสดุเป็นพลาสติกแต่ผิวสำผัสดีมาก ออกด้านๆ ข้างในมีแบตในตัวใช้งานปกติได้นานถึง 55 นาที และแรงดูดสูงถึง 18,500pa ครับ

บริเวณด้านบนจะมีปุ่ม เปิด/ปิด และไฟแจ้งสถานะแบต กับเตือนฝุ่นเต็ม

วิธีแกะกล่องใส่ขยะก็ไม่ยากครับ แค่กดปุ่มด้านบนก็จะถอดออกมาได้เลย ความจุกล่อง 0.4 ลิตร

ด้านในจะมีตัว Filter กรองฝุ่นครับ ถ้าสกปรกมากๆ แล้วสามารถสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนได้ ในกล่องมีมาให้สำรอง 1 ชิ้นครับ

พอแกะกล่องขยะออกมาแล้ว เวลาจะเทขยะทิ้งต้องมาเปิดที่อีกฝั่งแทนนะครับ ตรงนี้แค่แงะก็เปิดขึ้นได้เลย

คลิปการแกะกล่องขยะ

ตัวปลั๊กชาร์จไฟเป็นแบบสองขาแบนปกติครับ สามารถเสียบได้เลยไม่ต้องใช้ตัวแปลงใดๆ

รูชาร์จจะแอบอยู่ข้างใต้ตรงข้ามกับปุ่มเปิดเครื่องครับ

ต่อไปเราจะมาลองต่อหัวดูดแต่ละแบบกันครับ มีทั้งหมด 4 แบบ

คลิปวิธีการเปลี่ยนข้อต่อ

เริ่มจากหัวดูดฝุ่นตัวหลักที่ใช่ดูดฝุ่นที่พื้นครับ

หัวนี้มีความพิเศษอย่างนึงคือมีเซนเซอวัดแสงด้านบนด้วยครับ (ที่เห็นเป็นจุดดำๆ ในภาพ) ถ้าเราสอดเข้าไปดูดบริเวณที่มืดๆ เช่น ใต้โซฟา ตัวไฟ LED ก็จะติดขึ้นมาเอง Auto ช่วงให้ดูดฝุ่นในที่มืดได้สะดวกขึ้น

คลิปการใช้งาน

หัวนี้ตัวแปรงด้านในสามารถเปลี่ยนได้สองแบบนะครับ แบบเรียบๆ ถนอมพื้นแบบอันที่ใส่อยู่ในเครื่อง ส่วนอันแปรงปัดอีกอันจะใช้สำหรับดูดบนพรมตัวแปรงจะกวาดฝุ่นออกมาดูดได้ดีขึ้น

คลิปการเปลี่ยนหัวแปรง

ชิ้นต่อมาจะเป็นหัวสำหรับดูดฝุ่นตามซอกต่างๆ ตรงหัวสามารถบิดงอไปมาได้ทำให้ดูดตามซอกได้ง่ายยิ่งขึ้นครับ

หัวที่ 3 จะมีแปรงเล็กๆ ตรงปลาย เหมาะกับการกวาดและดูดฝุ่นเช่นบนหลังตู้ครับ

ส่วนหัวสุดท้ายจะคล้ายๆ กับอันแรกแต่เล็กกว่า สำหรับดูดไรฝุ่น และฝุ่นต่างๆ บนโซฟาและที่นอน

ภายในกล่องคู่มือจะมีสติ๊กเก้อแผ่นใหญ่ๆ มาให้อันนึง ตัวนี้สำหรับแปะกับกำแพงปูนครับ แล้วเอาที่แขวนมาติดตรงวงกลมตรงกลาง ก็จะสามารถแขวนเก็บได้เลยโดยไม่ต้องเจาะผนัง

ทั้งหมดนี้ก็สามารถใช้งานได้แบบเครื่องดูดฝุ่นทั่วๆ ไปแล้วครับ แต่ถ้าต้องการความพิเศษไม่เหมือนใครเราต้องมาต่อกับแอพ Mi home กันต่อครับ

วิธีกดผมลองหาคลิป ตปท ไม่เจอเลย เลยลองมั่วเองดูแล้วดันได้ แต่ไม่ชัวว่าใช่วิธีที่ถูกไหมนะครับ ใครทำเป็นเม้นแจ้งไว้ได้เดี๋ยวผมมาอัพเดตข้อมูลใหม่

เริ่มจากกดปุ่มเปิดค้างพร้อมปุ่มรีเซต จากนั้นปล่อยปุ่มรีเซตก่อนแล้วค่อยปล่อยปุ่มเปิดเครื่อง จะมีไฟขึ้นกระพริบที่เครื่องครับ

จากนั้นก็กดเพิ่ม Device ที่แอพ Mi home ได้เลยจะขึ้นว่าเจอเครื่องดูดฝุ่นและทำการ Pair กันครับ หลังจากต่อครั้งแรกแล้ว แค่เราอยู่ใกล้ๆ เครื่องในระยะบลูทูธก็สามารถเปิดดูข้อมูลในแอพได้เลยโดนไม่ต้องเปิดตัวเครื่องดูดฝุ่น

ตัวแอพหน้าแรกจะมีปุ่มให้เราเลือกระดับความแรงเริ่มต้นเวลาเปิดเครื่องดูดฝุ่นครับ มีด้วยกัน 3 ระดับ 80W / 130W / 180W ไม่สามารถเปิดเครื่องดูดฝุ่นจากแอพได้นะครับ แต่ตั้งค่า Default เอาไว้เฉยๆ

เมื่อปัดหน้าจอขึ้นก็จะเจอข้อมูลเพิ่มเติม ได้แก่

- ระยะเวลาคงเหลือของแบคเตอรี่ที่ใช้งานได้ในโหมดปกติ
- ระยะเวลาคงเหลือของแบคเตอรี่ที่ใช้งานได้ในโหมดเทอโบ
- % อายุของไส้กรอง
- คุณภาพอากาศ (ตัวเครื่องน่าจะตรวจจับฝุ่นได้ด้วยครับ)
- แคลลอรี่ทั้งหมดที่เผาผลาญไปจากการดูดฝุ่น อันนี้คิดสะสมไปเรื่อยๆ ไม่ได้บอกต่อครั้งนะครับ
- พื้นที่ที่ดูดฝุ่นไปทั้งหมด อันนี้ก็แสดงแบบสะสมเช่นกัน

สรุป สำหรับผมถือว่าเป็นเครื่องดูดฝุ่นที่น่าใช้มากๆ เลยครับ ทั้งวัสดุที่ดูดี แข็งแรง และราคาที่ถูกกว่าคู่แข่งอย่าง Dyson V8 เกินครึ่งในสเปคใกล้เคียงกัน แบตเตอรี่ชาร์จทีนึงก็ใช้งานได้ยาวนานมาก และสามารถเชื่อมต่อแอพเพื่อเช็คค่าต่างๆ ได้ ส่วนข้อเสียที่เจอคือหนักกว่าพวกเครื่องดูดฝุ่นแบบเสียบสายอยู่ครับ เพราะต้องแบกแบตเตอรี่ไปด้วยตอนใช้งานแต่ก็แลกมาด้วยความสะดวกของการไม่มีสายไฟมาเกะกะครับ

ราคาตามร้านออนไลน์จะอยู่ที่ประมาณ 10000 นึงครับ ยังไม่มีเครื่องศูนย์ไทย

สำหรับใครที่สนใจลองพิมพ์หาว่า Xiaomi F8 ตามเว็บ Shopee / Lazada / Aliexpress ดูมีขายหลายร้านอยู่ครับ

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-03-16 07:32:37
Favorites4 RateRate

Moderator

Navysri | from Redmi Note 5

ไม่มีสายแบบนี้ใช้งานสะดวกดีครับ
2019-03-16 22:05:17

Master Bunny

Synchronice | from MI 8

นี่เค้ามีทุกอย่างเลยนะนุ้งmi ....
2019-04-12 01:52:12
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

69

• Threads

46

• Replies

132

2209

Aktywny 3 dni pod rząd
Aktywny 7 dni pod rząd
Aktywny 21 dni pod rząd
Aktywny 40 dni pod rząd
Aktywny 70 dni pod rząd
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list