In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

MIUI chung

[Khác] MỘT SỐ ĐIỂM CẦN LƯU Ý KHI THAM GIA THẢO LUẬN TRÊN MI COMM!

2019-03-05 19:33:54
2426 28

Chào các bạn,

Mi Comm qua hơn 3 năm hoạt động đã từng bước khẳng định được vị thế của mình khi là một kênh chính thống của Xiaomi tại Việt Nam nhằm kết nối cộng đồng Xiaomi lại với nhau. Số lượng thành viên cũng đã đạt hơn 160k, một con số thật ấn tượng. Số lượng bài viết và tham gia bình luận ngày càng gia tăng dù không đều nhưng cũng có thể xem là thành công của Mi Comm trong thời gian qua.Với tiêu chí ngày càng chuyên nghiệp và đáp ứng đầy đủ nhu cầu của Mi Fan, Mi Comm đã lập nhiều Khu vực dành riêng cho từng sản phẩm, từng nội dung riêng lẻ để Mi Fan có thể tập trung, thảo luận.
Qua theo dõi và điều hành, số lượng bài viết của thành viên ngày càng nhiều nhưng đa số các bạn chưa nắm được nơi nào là chính xác khi post vấn đề của mình. Điều đó dẫn đến việc Điều hành viên phải liên tục sắp xếp lại các bài cho đúng nơi (chắc nhiều bạn ở đây được nhận thông báo về việc chủ đề bị di chuyển với lý do "Chưa đúng nơi" của mình). Bên cạnh đó, việc đặt tiêu đề bài viết, chưa tuẩn thủ nội quy của từng khu vực vẫn còn xảy ra.
Vì vậy, để nâng cao tính chuyên nghiệp và tạo sự dễ dàng trong việc tra cứu, theo dõi của các bạn đến sau, mình mong các bạn lưu ý một số điều sau khi đăng chủ đề mới tại Mi Comm.

1. ĐĂNG CHỦ ĐỀ SAI KHU VỰC
Đây là nội dung các bạn hay vấp phải nhất. Ví dụ như các bạn đang dùng Redmi Note 5 Pro nhưng lại post chủ đề tại Dòng Redmi hoặc Thiết bị khác. Ví dụ như ảnh này là sai

Như vậy mới đúng:

Để đăng đúng nơi các bạn lưu ý:
- Trên Máy tính: làm như ảnh dưới khi đăng chủ đề, chọn thẳng vào các dòng máy có sẵn. Nếu không có sẵn thì mới chọn mục lớn như; Dòng Mi, Dòng Redmi, Android One....

- Trên Điện thoại: những nơi có dấu X đừng chọn nếu máy bạn không có trong danh sách có sẵn

2. ĐĂNG CHỦ ĐỀ TIÊU ĐỀ KHÔNG RÕ RÀNG
Nhiều bạn lập chủ đề chỉ nhập những chữ cái vô nghĩa, không có nội dung gì. Tất nhiên với các chủ đề này sẽ bị xóa ngay lập tức

3. ĐĂNG ẢNH KHÔNG ĐÚNG NỘI QUY TẠI KHU VỰC NHIẾP ẢNH
Mong các bạn hiểu, Nhiếp ảnh là nơi chia sẻ ảnh chụp từ điện thoại chứ không là nơi chia sẻ ảnh chụp màn hình hoặc thắc mắc các vấn đề về kỹ thuật. Nội quy chúng ta đã có tại đây, mong các bạn đọc lại lần nữa cho rõ.
Như đây là việc sai thường xuyên, có lúc mình phải xóa đi cho các bạn nhớ. Một vấn đề chuyên về kỹ thuật mà lại post vào đây, thật khó hiểu :(

4. THẢO LUẬN DÙNG TỪ NGỮ KHÔNG PHÙ HỢP
Để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt và một môi trường trong sạch, đề nghị các bạn KHÔNG dùng từ lóng, từ địa phương, từ ngữ không phù hợp, từ viết tắt mang nghĩa dung tục... khi tham gia thảo luận tại Mi Comm.

Trên đây là một số lưu ý được thấy qua quá trình điều hành, mong các bạn quan tâm chú ý thực hiện để cùng góp sức xây dựng Mi Comm ngày càng chuyên nghiệp. Mọi sự góp ý của các bạn sẽ được ghi nhận và giải quyết phù hợp.
Xin chân thành cảm ơn!
2019-03-05 19:33:54
Favorites28 RateRate

Semi Pro Bunny

lớp 1 | from Redmi Note 4

mình thấy hay bị lỗi ghi chủ đề. bạn chỉnh lại cho anh em dễ đăng bài
2019-03-06 05:20:55

Super moderator

Kojiro Author | from Mi MIX 3

lớp 1
mình thấy hay bị lỗi ghi chủ đề. bạn chỉnh lại cho anh em dễ đăng bài

Lỗi gì bạn có thể nói rõ hơn giúp mình không?
2019-03-06 05:40:44

Master Bunny

Tô Nhân Trí | from Redmi 5

Muốn giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt mà không hiểu sao viết gì trong app toàn phải tự viết hoa chữ đầu, mọi app khác thì đêu bình thường riêng chỉ app này bị
Có khi nào do người dùng không ta
2019-03-06 09:03:22

Master Bunny

trietpod | from MI MAX 2

nếu thành viên đăng k đúng chỗ thì admin xử lý chuyển bài về đúng vị trí
2019-03-06 13:59:24

Super moderator

Kojiro Author | from Mi MIX 3

Tô Nhân Trí
Muốn giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt mà không hiểu sao viết gì trong app toàn ph ...

Do người dùng nhé em, còn các bài được đưa trang chủ thì do ý nghĩa nhấn mạnh nên ghi hoa chữ đầu tiên các từ.
2019-03-06 19:33:37

Advanced Bunny

YunZy | from Redmi Note 5

đã có kết quả vòng sơ loại của cuộc thi làm điều hành viên cho mi com chưa ta ?
2019-03-06 22:50:15

Super moderator

Kojiro Author |

YunZy gửi lúc 2019-03-07 10:50:15
đã có kết quả vòng sơ loại của cuộc thi làm điều hành viên cho mi com chưa ta ?  ...

Những người được chọn đã được gửi tin nhắn nha bạn, nếu check ko có tin nhắn thì chắc hẹn bạn đợt sau. Cảm ơn bạn đã quan tâm!
2019-03-06 22:51:58

Master Bunny

Để ý 1 chút thì em thấy đa phần đều chữ đầu không được viết hoa
Mỗi người dùng 1 kiểu mà sao đều không viết hoa chữ đầu vậy
2019-03-07 06:38:05

Super moderator

Kojiro Author |

Tô Nhân Trí gửi lúc 2019-03-07 18:38:05
Để ý 1 chút thì em thấy đa phần đều chữ đầu không được viết hoa
Mỗi người dùng ...

Cái này thì thua nè, đúng là phải viết hoa đầu câu nhưng quá nhiều thì ko thể sửa hết được em :(
2019-03-07 07:12:23

Master Bunny

Kojiro
Cái này thì thua nè, đúng là phải viết hoa đầu câu nhưng quá nhiều thì ko thể sử ...

Ý là nó không tự động viết hoa ấy ạ
Chứ em không nói những người không viết hoa chữ đầu
2019-03-07 07:19:07
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Kojiro

Super moderator

• Followers

6598

• Threads

467

• Replies