About Mi Community | Privacy Policy |
In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] แกะกล่องรีวิว | Xiaomi Mi Band 3 สายรัดข้อมือ Fitness Tracker กับราคาสบายกระเป๋าสุด ๆ

2018-10-14 15:07:22
16894 29

ขอกราบสวัสดีคุณผู้ชมทุกท่านครับผม วันนี้ผมก็จะมาแกะกล่องรีวิวสินค้าจากทาง Xiaomi ให้ได้รับชมกันครับ โดยสินค้าที่ผมจะนำมารีวิวให้ทุกท่านได้รับชมกันในวันนี้ก็คือเจ้า Xiaomi Mi Band 3 นั้นเองโดยเจ้า Xiaomi Mi Band 3 ตัวนี้เป็นสายรัดข้อมือ Fitness Tracker ในตลาดที่มากับราคาสบายกระเป๋าสุด ๆ เเถมยังเชื่อมกับ Smart Phone ด้วยแอฟ Mi Fit เพื่อดูข้อมูลอย่างละเอียดจาก Mi Band 3 ได้อีกด้วย แอฟที่ใช้งานร่วมกับเจ้า Mi Band 3 อย่าง Mi Fit นั้นเป็นแอฟที่มีหน้าตาสวยงานใช้งานง่ายฟังก์ชั่นครบครันเลย ซึ่งค่อนข้างโดดเด่นกว่าเจ้าอื่น ๆ ในท้องตลาดพอสมควร ผมก็ขอเชิญทุกท่านไปเริ่มรับชมที่การแกะกล่องเจ้า Xiaomi Mi Band 3 กันก่อนเลยครับผม
- UNBOX -

หน้ากล่องเป็นแบบใสสามารถมองเห็นเจ้า Xiaomi Mi Band 3 ของเราได้เลยตั้งแต่แรกเจอ

เมื่อเปิดกล่องมาอุปกรณ์​ที่มีมาให้ในกล่องทั้งหมดก็จะมีตัว Mi Band 3 ของเรา สายรัดข้อมือสำหรับใส่เจ้า Mi Band 3 ของเราลงไปเป็นสีดำผิวด้านวัสดุเป็นซิลิโคน สายสำหรับเสียบชาร์จ Mi Band 3 ของเราเป็นหัว USB Type-A สามารถเสียบชาร์จกับ Port USB Type-A หรือ Adapter ที่เรามีได้เลยรับไฟสูงสุดที่ 5V 2.5A

หน้าตาตัวสายรัดข้อมือและสายชาร์จก็เป็นเช่นนี้เอง

หน้าตาทั้งด้านหน้าและด้านหลังของเจ้า Mi Band 3 เปล่าแบบยังไม่ใส่สาย

เมื่อใส่เข้ากับสายรัดข้อมือแล้วเท่ไม่เบาเลยทีเดียว เราสามารถหาซื้อสายเปลี่ยนใช้งานได้ตามสบายใจเลย

เวลาแบตหมดก็เสียบชาร์จแบบนี้นะพี่น้องสำหรับการแกะกล่องก็หมดเเล้วไปดูรูปการใช้งานจริงฟังก์ชั่นต่าง ๆ และสรุปความคิดเห็นส่วนตัวของผมกันเลยดีกว่า

- SPEC -

• จอแสดงผลขาวดำ OLED 0.78 นิ้ว ความละเอียด 128 x 80 พิกเซล
  • หน้าจอสัมผัสแบบ Touch Screen และ Touch Button (ปุ่มโฮม)
  • กดปุ่มบนและสัมผัสหน้าจอเพื่อดู เวลา, จำนวนก้าวเดิน, ระยะทาง, แคลอรี่, อัตราการเต้นของหัวใจ, แบตคงเหลือ, การแจ้งเตือน, ดูสภาพอากาศ
  • ดูเวลาในได้ที่หน้า จอแสดงผล OLED และตั้งปลุกสั่นเตือนผ่านแอพได้
  • ตรวจจับการนับจำนวนก้าวในแต่ละวัน โดยสามารถกำหนดเป้าหมายการเดินในแต่ละวันได้
  • ตรวจจับการนอนในแต่ละวัน ว่าเรานอนหลับแบบ deep sleep เป็นเวลาเท่าไหร่
  • มี sensor วัดอัตราการเต้นของหัวใจ (Heart rate) แบบ Real-time และตั้งให้จับแบบต่อเนื่อง หรือจับขณะแกว่งแขนได้
  • มีฟังก์ชั่น Lift Your Wrist เพียงยกแขนขึ้น หน้าจอก็จะแสดงผล
  • เปลี่ยนรูปแบบหน้าจอบนนาฬิกาได้
  • สั่นเตือนเมื่อมีโทรศัพท์โทร, ข้อความแจ้งเตือน, SMS, เข้ามาในกรณีที่เชื่อมต่อกับโทรศัพท์มือถือโดยบลูทูธ
  • แจ้งเตือนแอพที่หน้าจอ และอ่านข้อความภาษาอังกฤษ
  • แสดงชื่อบนจอขณะสายเข้า (รองรับภาษาอังกฤษ)
  • ปฏิเสธการรับสายเมื่อมีสายเข้าได้
  • ค้นหาโทรศัพท์หายได้ เมื่ออยู่ในระยะประมาณ 3 เมตร
  • แบตเตอรี่ขนาด 110 มิลลิแอมป์ (ใช้งานได้ต่อเนื่องนานสูงสุดราว 20 วันต่อการชาร์จ 1 ครั้ง)
  • กันน้ำได้ที่ความลึกระดับ 50 เมตร (5 ATM waterproof level) สามารถใส่ว่ายน้ำ และใส่อาบน้ำได้
  • ปลดล็อกโทรศัพท์ได้โดยไม่ต้องใส่รหัสผ่าน เมื่อเราใส่ mi band และเชื่อมต่อกับมือถือ (เฉพาะมือถือแอนดรอย)
  • รองรับการเชื่อมต่อด้วย Bluetooth 4.2 BLE
  • รองรับกับระบบโทรศัพท์ Android 4.4 ,  iOS 9 และ Bluetooth 4.0 ขึ้นไป
  • ขนาด 17.9 x 46.9 x 12mm
  • น้ำหนัก  7.0 กรัม
  • สายรัดสามารถปรับความยาวได้ตั้งแต่ง 155 mm ถึง 216 mm

- Mi Band 3 With Mi Fit -

ก่อนอื่นเราก็ต้องโหลด App Mi Fit หน้าตาแบบนี้เพื่อที่จะได้นำมาเชื่อมต่อใช้งานกับเจ้า Mi Band 3 ของเราได้เต็มประสิทธิภาพนั้นเอง จากนั้นก็ทำการเชื่อมต่อให้เรียบร้อยเปิด Bluetooth ของมือถือมันก็จะหากันจนเจอเองไม่ต้องทำไรให้ลำบากง่าย ๆ ชิว ๆ

เมื่อเชื่อมต่อเเล้วมันจะซิ้งค์ข้อมูลจากเจ้า Mi Band 3 ของเราให้อัตโนมัติ แอฟหน้าเเรกหน้าตาจะเป็นเช่นนี้เป็นหน้าสรุปข้อมูลต่าง ๆ ที่เจ้า Mi Band 3 ของเรา Track ร่างกายเราแบบคราว ๆ ไว้ให้เสร็จหน้าต่อค่อนข้างสวยงามเรียบง่ายดูสบายตา ข้อมูลชัดเจน

เมื่อเราเเตะตัวเลขด้านบนก็จะเข้ามาหน้าที่แสดงข้อมูลที่มันบันทึกไว้แบบละเอียดมากยิ่งขึ้น

ต่อมาจะเป็นหน้าสำหรับตั้งค่าการ Track การออกกำลังกายของเราแบบแยกประเภทไว้สำหรับต้องการวัดตอนออกกำลังกายจริงจังสามารถตั้งค่าตามนี้

หน้าสุดท้ายก็จะเป็นหน้าของการปรับตั้งค่าต่าง ๆ ของตัวแอปของเรารวมไปถึงการตั้งค่าอุปกรณ์เกี่ยวกับการออกกำลังกายของ Mi ที่เราเชื่อมต่ออยู่ก็จะอยู่ในหน้านี้ด้วยเช่นเดียวกัน

เมื่อเราจิ้มที่ตัวอุปกรณ์ Mi Band 3 ของเราก็จะเข้ามาสู่หน้าการตั้งค่าฟังก์ชั่นการใช้งานต่างของ Mi Band 3 แบบละเอียดยิบ
- Picture -

ด้านล่างนี้จะเป็นรูปการแสดงผล Mode ต่าง ๆ ของเจ้า Mi Band 3 ซึ่งตัวนี้ผมทำการ Flash Fw Mod สำหรับรองรับการอ่านข้อความภาษาไทยเเล้วในส่วนของวิธีนั้นสามารถเซิดหาใน Google ได้เลย รูปจะเยอะมาก ๆ ระวัง Data หมดนะจ๊ะ

สามารถแสดงข้อมูลการออกกำลังกายของเราแบบคราว ๆ ได้เช็คแบตเตอร์รี่ได้

เราสามารถเปลี่ยนหน้าปัดของเจ้า Mi Band 3 ได้ด้วยซึ่งจะมีให้เลือก 3 แบบ

เราสามารถตั้งให้มือถือของเราเข้าสู่ Mode เงียบได้จากตัว Mi Band 3 ของเราเลย

การกดเลือกใน Mode ต่าง ๆ เพื่อที่จะใช้งาน Mode นั้น ๆ จะใช้การกดปุ่ม Home ค้างไว้ประมาณสองวิ

สามารถดูพยากรอากาศวันนี้และล่วงหน้าได้สองวันด้วยนะ

กดเพื่อเข้าสู่ Mode ออกกำลังกายได้เลยจาก Mi Band 3 ไม่จำเป็นต้องหยิบมือถือ

อันนี้ผมชอบมาก ๆ เมื่อมีการเเจ้งเตือนในมือถือสามารถยกมาดูข้อความคราว ๆ ได้เลยว่าสำคัญกับเรามากไหม ถ้ามากค่อยหยิบมือถือถ้าไม่มีไรเราก็เเค่อ่านเพื่อที่จะได้ทราบข้อมูลว่ามีเเจ้งเตือนอะไรเข้ามา

ใส่ละเท่ไม่เบาเลยทีเดียวเชียว

- ข้อสรุปจากการทดสอบใช้งาน -

หลังจากที่ผมได้ลองนำออกไปทดลองใช้งานเเล้วประมาณ 2 อาทิตย์ ผมก็ได้ข้อสรุปดังนี้ อย่างเเรกเจ้า Mi Band 3 ตัวนี้ค่อนข้างคุ้มราคามาก ๆ เมื่อเทียบราคากับความสามารถที่ทำได้ น้ำหนักเบาใส่สบายสายเป็นซิลิโคนนิ่ม ๆ ผิวด้าน ๆ ใส่เเล้วไม่อึดอัด แบตเตอร์รี่อึดใช้งานได้ประมาณ 7-8 วันหรือ 1 อาทิตย์ กับการใช้งานเปิดเกือบสุดทุกอย่างทั้งการเเจ้งเตือนทั้งวันเเละก็วันอัตราการเต้นของหัวใจอัตโนมัติ 5 นาทีต่อครั้ง เปิดการแสดงผลหน้าจอทุกครั้งเมื่อยกข้อมือขึ้นแม้ตอนกลางคืน เเต่สิ่งที่ไม่ค่อยชอบเเละเป็นปัญหาคือเรื่องหน้าจอที่ยังสู้เเสงได้ไม่ดีนัก เวลานำออกไปใช้งานกลางเเจ้งมองเห็นหน้าจอได้ค่อนข้างยากและมาก ๆ ส่วนเรื่องการชาร์จแบตที่ค่อนข้างลำบากกับการที่ต้องนำตัว Mi Band 3 ออกจากสายรัดข้อมือสะก่อนถึงจะเสียบชาร์จได้ เเต่รอบของการชาร์จก็ประมาณ 1 อาทิตย์ต่อครั้งเท่านั้นจึงไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่อะไรมากนัก ระบบการสัมผัสเเละปุ่ม Home ตอบสนองได้ดี สามารถลง Firmware Mod เพื่อให้เจ้า Mi Band 3 รองรับการอ่านภาษาไทยได้ซึ่งเป็นอะไรที่ผมชอบเเละมันดีมาก ๆ เวลามีการเเจ้งเตือนต่าง ๆ ในมือถือเราสามารถยกข้อมือเพื่ออ่านข้อความการเเจ้งเตือนคราว ๆ ที่เข้ามาได้โดยไม่ต้องหยิบโทรศัพท์มือถือออกมาดู เพื่อที่จะได้รู้ว่าการเเจ้งเตือนนั้นสำคัญมากน้อยขนาดไหน เป็นอะไรที่สะดวกไม่น้อยเลยทีเดียว เจ้า Mi Band 3 ตัวนี้ มีอัพเดทเฟิร์มแวร์เเทบทุกเดือน เเละ กันน้ำได้ดีกว่ารุ่นก่อน ๆ สามารถใส่กันน้ำได้ในระดับ 5ATM เช่น เหงื่อ ตากฝน การอาบน้ำ ล้างมือ จนไปถึง การว่ายน้ำ ในความลึกไม่เกิน 50 เมตร ส่วนถ้าใครซีเรียสในเรื่องของความเม่นยำในการวันอัตราการเต้นของหัวใจตัวนี้ยังคงไม่ตอบโจทย์เพราะเซ็นเซอร์วัดอัตราการเต้นของหัวใจยังวัดไม่ได้แม่นยำมากนัก ในเรื่องนี้สำหรับผมเเล้วไม่ได้เป็นเรื่องที่ต้องซีเรียสมากนักเพราะชีวิตประจำวันผมใส่เพียงเเค่วัดคราว ๆ ให้รู้การออกกำลังกายของเราสุขภาพเราคราว ๆ เพียงเท่านั้นไม่ได้จำเป็นต้องแม่นยำมากมาย เเละ ผลการวัดมันก็คลาดเคลื่อนเพียงเล็กน้อยเท่านั้น สำหรับการแกะกล่องรีวิวเจ้า Xiaomi Mi Band 3 ผมก็ขอจบไว้เเต่เพียงเท่านี้เป็นรีวิวเเชร์ประสบการ์ณหลังการใช้งานในความรู้สึกของผมเพียงเท่านั้น ไว้เจอกันในบทความถัด ๆ ไป เพื่อน ๆ มีความเห็นอย่างไรก็สามารถเม้นไว้ใต้บทความนี้ได้เลยครับผม  

- สุดท้ายนี้ขอฝากวิดีโอแกะกล่องพรีวิวไว้ด้วยนะครับผม -

ถ้าใครอยากติดตามผมก็สามารถติดตามบทความถัด ๆ ไปของผมไว้ได้เลยจะเข้ามาเขียนบ่อย ๆ และยังสามารถกด Like หรือ Subscribe ช่อง Youtube ของผมเพื่อติดตามรีวิวของใหม่ ๆ แบบวิดีโอแถมเป็นกำลังใจให้ผมอีกด้วยนะ ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลย

Harit Suttisaksri

2018-10-14 15:07:22
Favorites28 RateRate

Master

Skyline1143 | from Redmi 5

น่าสนใจมากครับ
2018-10-14 18:22:23

Advanced

MTMstudioclub Author | from app

Skyline1143
น่าสนใจมากครับ

ขอบคุณมากๆครับผม
2018-10-14 19:31:35
MTMstudioclub

Advanced

Maxwill | from Redmi 5

รีวิวได้ดีครับ
2018-10-15 07:42:45

Mi Comm team

Peejung | from app

รีวิวละเอียดดีมากครับ เป็นกำลังใจให้ รอดูชิ้นต่อไปเลย
2018-10-15 08:23:23
Peejung CEO

Advanced

M Asmee bcl | from MI 8

ผมใช้ยุว ใช้งานได้ดีเลย
2018-10-15 09:41:01

Pro

Master4 | from Redmi S2

เยี่ยมเลยครับท่าน
2018-10-15 10:02:24
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับรีวิว!
2018-10-15 10:11:11

Master

Synchronice | from MI 8

อยากได้บ้างเลย สงสัยต้องจัดซะแล้ว !!!!
2018-10-15 11:13:26

Advanced

MTMstudioclub Author |

Maxwill ตอบกลับเมื่อ 2018-10-15 21:42:45
รีวิวได้ดีครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับผมจะพัฒนาต่อไปครับผม
2018-10-15 12:40:15

Advanced

MTMstudioclub Author |

Peejung ตอบกลับเมื่อ 2018-10-15 22:23:23
รีวิวละเอียดดีมากครับ เป็นกำลังใจให้ รอดูชิ้นต่อไปเ ...

จัดไปครับไว้จะหาของมารีวิวให้ได้อ่านกันอีกนะครับ
2018-10-15 12:40:55
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Advanced

• Followers

10

• Threads

16

• Replies

73

282

Best thread club
40K
100K FB
Message in a bottle
Throw Back with Mi 2018
Name The Color RMN7

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list