In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

POCOPHONE

[Review] Mở hộp và trên tay nhanh Poco X3 NFC: Máy hầm hố, nam tính, quay video có chống rung

2020-09-21 23:26:50
5033 56
Xin chào các bạn,

Lâu rồi mình mới lại có dịp trên tay một chiếc điện thoại Xiaomi, cũng là lu bu công việc nên không có nhiều thời gian chia sẻ cùng các bạn, chủ yếu mình dành nhiều thời gian hơn cho việc riêng. Các bạn thông cảm nha!

Poco X3 NFC trên tay một bạn nữ

Hôm nay khá may mắn được trải nghiệm chiếc smartphone mới nhất của Xiaomi tại thị trường Việt Nam: Poco X3 NFC. Đây là mẫu smartphone vừa được ra mắt vào thứ 5 tuần rồi, một mẫu smartphone tầm trung thương hiệu Poco, không phải chiếc Poco cấu hình flagship khỏe giá hạt dẻ đâu các bạn nha.

Với Poco, một thương hiệu với hướng đi riêng, thì thiết kế lạ, phá cách trẻ trung, tập trung vào cái người dùng cần là điều không lẫn vào đâu được và với Poco X3 NFC, mình thấy rất rõ điều này. OK, bây giờ chúng ta hãy cùng khám phá mẫu smartphone mới của Xiaomi nha!

Những thành phần quen thuộc trong hộp smartphone Xiaomi

Bên trong hộp chiếc Poco X3 NFC vẫn là những thứ chúng ta thấy quen thuộc: Máy, ốp lưng, củ sạc, dây sạc, que chọc SIM và sách hướng dẫn sử dụng. Tuy nhiên, đi vào chi tiết sự khác biệt tạo nên giá trị, giá trị của những thứ phục vụ cho nhu cầu của người dùng. Đó là gì?

1. Củ sạc nhanh 33W. Trong thời buổi ngày nay, nếu 1 chiếc smartphone mà sạc 2-3 tiếng là fail, và càng fail hơn khi không được trang bị sạc nhanh, ít nhất là 18W, Poco X3 NFC được trang bị sạc nhanh 33W và Xiaomi cũng tặng kèm củ sạc công suất cao này, người dùng không phải mua thêm.

Củ sạc 33W này có thể dùng với khá nhiều thứ hay ho, ví dụ như với Sạc nhanh không dây 20W kiêm Loa Bluetooth ZMI, dùng củ sạc công suất cao này bạn có thể đạt được công suất sạc không dây cao nhất 20W và loa cũng cho công suất cao nhất luôn!

Ốp lưng dẻo tặng kèm

2. Ốp lưng. Quả ốp lưng bằng nhựa dẻo giúp cầm máy chắc tay hơn và có thiết kế phần cụm camera cao, giúp cụm camera của X3 không bị trầy khi để lên bề mặt nào đó, và nó cũng góp phần bảo vệ cho mặt lưng bằng nhựa được thiết kế cực đẹp và trẻ trung.

Tuy nhiên, đeo ốp lại che đi một phần vẻ đẹp của mặt lưng rồi. Vậy bạn chọn đẹp hay chọn sự an toàn, giữ gìn được vẻ tươi mới cho chiếc smartphone trong một lớp bảo vệ của ốp lưng? Mình thì mình dùng ốp rồi đó, kể cả với con Mi 10 của mình, chấp nhận đánh đổi các bạn ạ!

Poco X3 NFC có 2 màu

Lướt sơ qua sau khi bóc hộp, mình thấy mẫu Poco X3 NFC có gì đó thiếu thiếu, chẳng hạn như...

1. Chỉ có 2 màu xanh và xám, ước gì là có thêm màu cam, tím... đại khái là có thêm một vài tùy chọn màu sắc tươi mới nữa thì thích các bạn nhỉ? Xiaomi cũng thường tung ra phiên bản màu sắc mới cho các thiết bị của mình, như các bạn đã thấy với Redmi Note 7, Redmi Note 8, hy vọng là với em này cũng thế.

2. Khay SIM lai, nghĩa là bạn có thể dùng 2 SIM hoặc 1 SIM 1 thẻ nhớ, giá như mà dùng khay SIM kép cùng với khay thẻ nhớ luôn thì quá tuyệt vời. Xu hướng khay SIM lai thường được dùng trên dòng máy flagship các bạn. Có lẽ là mình đã đòi hỏi quá chăng? ^^

Khay SIM lai

Quay lại với chiếc Poco X3 NFC, thông số của máy thì các bạn đã biết rồi, POCO X3 NFC chính thức ra mắt tại Việt Nam, Video Tổng Hợp Những Điểm Nổi Bật Của POCO X3 NFC ở đây, còn những câu hỏi thường gặp của nó thì cũng đã rất chi tiết ở link này, nên chúng ta đi vào những nét chính thôi nha!

Lần đầu tiên khi bóc hộp ra, mình rất ngạc nhiên khi con máy trông kiểu "thô" khi xem live stream ra mắt thật sự nổi bật và thể hiện nét cá tính với mặt lưng được trang bị cụm camera hầm hố, khác hẳn những chiếc Poco trước, và chạy dọc các đường kẻ sọc từ cụm camera xuống cạnh dưới.

Biểu tượng Poco cách điệu thể hiện cá tính

Trong các đường kẻ sọc này là logo "POCO" "bạ chà bứ" (bự chà bá) làm mình liên tưởng đến dòng ốp lưng của chiếc Xiaomi Mi 9 với dải dây cầm tay cùng logo Xiaomi to tướng nằm ở góc bên phải, phải nói là khi nó ra mắt, cực hot luôn đó các bạn, giờ đây đã được đưa lên mặt lưng Poco X3 luôn!

Ốp lưng Xiaomi Mi 9

Biểu tượng Poco đổi màu đẹp mắt

Nếu có một điều gì đó là lạ khi bạn nhìn vào logo của Poco thì bạn nghĩ đúng rồi đó, khi nghiêng trong ánh sáng, nó sẽ hiện ra màu 7 sắc cầu vồng rất tuyệt vời, một lần nữa, những gam màu tươi trẻ, sáng sủa lại được mang lên chiếc Poco, một chiếc smartphone #TấtCảBạnCần.

Đi theo xu hướng màn hình lớn, Poco X3 NFC có một màn hình 6,67 inch, dù là LCD nhưng khá đẹp, rộng rãi, cho không gian nhìn rất ổn các bạn, một màn hình mà mình cho là rất phù hợp không chỉ cho người trẻ mà còn cho người lớn.

Thiết kế Dot Display đưa camera vào giữa tạo sự cân đối

Hôm mình đi Hồ sen Tam Đa, mình gặp chị kia mua cho ông bố 90 tuổi con máy tính bảng của Samsung (mình có quay trong clip), mà cái màn hình nó tối với lại nhòe và nhợt nhạt, mình không thể tưởng tượng được ông cụ sẽ thấy gì trên đó, buồn luôn các bạn!

Thế nên mình nói, màn hình rộng, độ phân giải cao của Poco X3 NFC không chỉ phù hợp với người trẻ mà còn cho người lớn tuổi. Về khoản camera trước, dạng Dot Display thu gọn vào giữa đặt gần cạnh trên màn hình mình rất thích, thích hơn camera trước trên con Mi 10 của mình nhiều!

Màn hình Poco X3 NFC có diện tích sử dụng lớn với viền mỏng

Cạnh trái của Poco X3 thì không có gì ngoài khay SIM, như mình đã nói ở trên là dạng khay SIM lai, tất cả các nút tập trung về cạnh phải, tích hợp cảm biến vân tay vào nút nguồn. Thiết kế này giúp bạn để máy nằm ngang xem phim, chơi game tiện, đủ số nút cần dùng tập trung ở một cạnh thôi.

Và với tiêu chí #TấtCảBạnCần, Poco X3 NFC vẫn còn cổng 3.5mm cho những ai đang dùng tai nghe 3.5mm, cái này thì mình nghĩ các bạn có nhiều nè! Nghe tai nghe 3.5mm thì hay hơn, ít độ trễ hơn tai nghe không dây, nhất là khi chơi game, như mấy trò bắn súng. Bên cạnh đó lạ cổng USB-C cho chia sẻ dữ liệu và sạc.

Đầy đủ kết nối với bố trí thông minh

Loa cũng được thiết kế nằm ở bên phải cổng USB-C, nên khi cầm chơi game chắc chắn không bị tay che. Với thiết kế bo ở các cạnh và góc, cầm Poco X3 NFC trên tay ổn, không hề cho cảm giác cấn. Với mình, đây là cảm giác tạo nên thiện cảm khi cầm điện thoại, bởi nếu cầm mà cấn là khó chịu rồi, dùng máy, cầm máy hàng ngày hàng giờ mà cấn thì khó chịu lắm!

Sang mặt lưng, cụm camera chiếm hết spotlight của Poco X3 NFC, một cụm camera hầm hố và dày chứa 1 camera 64MP, 1 camera góc siêu rộng 13MP, 1 camera Macro 2MP và 1 camera đo độ sâu trường ảnh 2MP. Khi dùng ốp, cụm camera được bảo vệ khi bạn để lên các bề mặt ha! Dùng ốp nha! Vừa an toàn, chắc tay!

Cụm camera của Poco X3 NFC rất hầm hố

Mình cũng có chụp một số ảnh với Poco X3 NFC, mời các bạn cùng xem nha:

Ảnh chụp camera trước

Ảnh chụp camera trước xóa phông

Ảnh chụp Camera góc siêu rộng 0.6x

Ảnh chụp Camera góc rộng 1x

Ảnh chụp Camera 2x

Ảnh chụp Camera góc rộng 1x

Poco X3 NFC có hỗ trợ quay video chống rung các bạn, mình có thử và có cảm giác ban đầu là video được quay bằng camera góc siêu rộng crop lại một chút để đạt hiệu quả chống rung, và vì dùng góc siêu rộng nên cho hiệu ứng khi khi dùng camera hành trình quay vậy đó các bạn :D

Việc video có chống rung sẽ rất tuyệt vời cho những bạn nào hay quay video để lưu lại những khoảnh khắc thú vị của cuộc sống, thay vì chỉ chụp ảnh. Mình thấy xu hướng bây giờ thì các bạn hay quay Tiktok, live stream khi đi chơi, du lịch... thì tính năng này sẽ rất hữu ích!

Poco X3 NFC được cài sẵn MIUI 12 khi mở hộp. MIUI 12 là nền tảng hệ điều hành di động tuyệt vời, các bạn biết đó, MIUI là sản phẩm đầu tiên của Xiaomi, phần mềm chứ không phải phần cứng đâu nha, thế nên nó rất tuyệt vời. Bản thân mình dùng MIUI quen, không thích nền tảng khác nữa!

Dùng thử X3 NFC, các thao tác diễn ra mượt mà, không bị giật. Mình nghĩ vi xử lý Snapdragon 732G, RAM 6GB và bộ nhớ 64GB đã làm tốt công việc của nó. Tuy nhiên, mình chưa có chơi game thử, không rõ nó có ổn hay không? Cần phải test thêm mới biết được.

MIUI 12 mang rất nhiều tính năng mới cho chiếc Poco X3 NFC, cùng với màn hình 120Hz cho độ mượt khi sử dụng và chơi game, khi có máy mình sẽ test thêm khả năng tự động chuyển đổi tần số quét màn hình (hay refresh rate) để đảm bảo trải nghiệm và tiết kiệm pin, mang đến trải nghiệm tuyệt vời cho người dùng.

Bên cạnh đó là rất nhiều thứ như các tiện ích bảo mật, màn hình tràn cạnh, rung để làm sạch loa, ngăn ứng dụng... mang đến trải nghiệm thật sự khác biệt cho dòng smartphone của Xiaomi. Việc MIUI 12 cập bến dòng Poco cũng tạo sự thống nhất trong trải nghiệm nền tảng cho người dùng Xiaomi nói chung.

Còn rất rất nhiều thứ mà trong khoảng thời gian ngắn mình chưa trải nghiệm hết để chia sẻ cùng các bạn, hy vọng là sắp tới, nếu có máy, mình sẽ chia sẻ nhiều hơn nha, ai có máy cho mình mượn nữa hơm ^^

Poco X3 NFC là một chiếc Poco tầm trung, tập trung vào thiết kế hầm hố, trẻ trung và phá cách, mang đặc trưng cho những người trẻ, dám thử thách và dấn thân, nhưng tích hợp đầy đủ tính năng cho mọi người dùng, từ người trẻ cho đến người lớn tuổi.

Bạn thấy Poco X3 NFC thế nào? Đừng quên để lại bình luận để cùng chia sẻ nha! Cảm ơn các bạn đã xem nha.

2020-09-21 23:26:50
Favorites26 RateRate

Pro Bunny

Qxxc Dxy | from Mi Note 10 Lite

đúng là thiết kế nghiêng về nam tính hầm hố🤔
2020-09-22 03:44:15
Eric Nguyen

Super moderator

Kojiro | from MI CC9 Pro

Bài viết chi tiết quá :D
2020-09-22 07:12:39

Master Bunny