In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi Explorer

[] Thách thức khả năng chụp thiếu sáng và khả năng sáng tạo mùa mưa với Redmi Note 9 Pro

2020-06-29 21:11:47
6284 38
Hi chào các bạn, lâu rồi chưa đăng bài lên cộng đồng mình do bận nhiều công việc quá! Cộng với việc mình ở Sài Gòn. Và Sài Gòn cũng đang vào mùa chíu khọ, Trong lúc bận rộn và chưa kịp làm clip về hành trình mình trải nghiệm Redmi Note 9 Pro thì mình nghĩ ra một ý tưởng là "chụp ảnh trong nhà" với Redmi Note 9 Pro.

Do mưa nên cũng không ra ngoài để quay hay chụp gì về phong cảnh nhưng với ý tưởng này mình sẽ sáng tạo " hết sức có thể" với những vật dụng trong nhà hay chỉ đơn giản là chụp mưa sao cho "deep deep" thôi. Hy vọng bài này sẽ giúp mọi người hứng thú hơn với việc chụp ảnh và Des ảnh để có thể tạo ra những tấm ảnh lung linh với các "em Mi" nhé!

Nói về app để mình chỉnh ảnh thường xuyên thì lúc trước mình có sử dụng VSCO, Snapseed,... tùy nhiên dạo gần đây khi mình tìm hiểu thêm thì phát hiện ra lightroom có phiên bản trên điện thoại thì mình liên tải về và sử dụng để des những tấm ảnh mình chụp sẵn trên điện thoại luôn . Và lightroom cho phép chúng ta can thiệp vào từng màu sắc khá nhiều nên mình khuyên các bạn nếu muốn tạo ra những bức ảnh mang phong cách riêng của mình thì có thể tìm hiểu và sử dụng lightroom mobile nha! Không Quảng Cáo nữa, giờ vào các bức ảnh mình chụp bằng Redmi Note 9 Pro và des lại màu ảnh bằng Lightroom nhé!

Vì tấm ảnh này mình chụp lúc trời đang mưa, bầu trời xanh nhẹ. Nên mình chỉnh cho ảnh nghiêng về màu xanh, đẩy sang temp và tint cho nhìn cảm giác dịu mắt và có chút buồn. Ngoài ra mình giảm sáng một chút và giảm luôn contrast để làm ảnh có chút mờ mờ ảo ảo hơn.

Một vài bức ảnh chụp trong lúc mưa và des nhẹ bằng lightroom. Nếu chủ thể trong bức ảnh của bạn màu gì thì bạn nên cố Des ảnh cho nó gần với màu đó nhất, để có thể làm nổi bật chủ thể cũng như để người nhìn focus vào chủ thể hết sức có thể nhé!

Sau đây là một vài tấm ảnh mình chụp trong điều kiện thiếu sáng tại phòng mình, Mình sử dụng 3 nguồn sáng là đèn dây đom đóm từ khung tranh treo, đèn màu xanh từ màn hình chiếc laptop vào một đèn mình rọi qua tấm bạc màu cam. Redmi Note 9pro lấy nét trong điều kiện thiếu sáng khá tốt. Tuy nhiên máy sẽ auto kéo sáng bù lại, mình thì ko cần bức ảnh quá sáng nên mình sẽ giảm sáng lúc chụp lại trên màn hình và khóa nét. Sau đó sẽ sử dụng lightroom để có thể kéo sáng lên nếu quá tối.

Mốt vài thông số trên lightroom khi mình hậu kì lại, vì trước đó giảm sáng nhiều nên mình sẽ tăng sáng lên lại. Tăng contrast lên để có thể thấy rõ vùng sáng vùng tối cũng như sẽ thấy rõ mẫu hơn. Để hài hòa hơn thì nếu ánh sáng trong bức ảnh bạn quá lớn thì có thể giảm highlights lại cho cân đối, và mình kéo thanh shadows lên khá nhiều để có thể thấy rõ mẫu, Tất nhiêu điều đó sẽ dẫn tới việc ảnh bị Noise, Tuy nhiên trên lightroom mobile cũng có chế độ khử noise mình nghĩ là khá tốt nên các bạn có thể chịu noise một chút rồi sử dụng khử noise nha.

Phần còn lại thì sẽ là des màu theo ý thích của bạn thôi! Nếu trong hình có màu nào quá gắt hay bạn không thích thì có thể tìm đến mục color để giảm light của màu đó xuống (giảm sáng). Còn nếu muốn thay đổi màu đó như từ xanh đậm sang xanh nhạt như hình mình thì các bạn chỉnh Hue của màu đó.
VD: màu đỏ nếu bạn chỉnh Hue thì có thể ra hồng, cam thì có thể ra vàng để có thể phù hợp vs ảnh của bạn

Còn nếu bạn muốn làm màu đó biến mất khỏi ảnh thì giảm hết cỡ cột Saturation, để như mình nói ở trên bức ảnh của bạn sẽ đẹp hơn nếu chỉ có những màu chính và ko quá nhiều màu phụ và nổi bật nó sẽ làm ảnh bạn rối mắt. Sau đây sẽ là vài bước chỉnh ảnh của mình theo màu mà mình thích nhé!

Ở trên chỉ là một vài bước mà mình hay chỉnh ảnh của mình và tất nhiên khả năng sáng tạo thì là vô hạn nên các bạn cứ thử chụp những thứ xung quanh mình đi, biết đâu sẽ ra cái gì hay ho nè! Và chỉnh ảnh thì tùy gu mỗi người nữa nên cứ chỉnh theo ý mình là được phải không nè? Hy vọng một chút chia sẽ của mình sẽ giúp mọi người thích thú hơn với việc chụp và chỉnh ảnh! Nếu mọi người có ý kiến gì về ảnh của mình thì cứ dể lại ý kiến nhá! Mình không ngại nhận "gạch đá" đâu hihi  

Hẹn gặp mọi người ở các bài chia sẽ sau của mình nhé!!!!

2020-06-29 21:11:47
Favorites24 RateRate

Pro Bunny

6226944359 | from Redmi Note 9 Pro

cảm ơn bạn đã chia sẻ
2020-06-30 11:40:00

Rookie Bunny

1897620692 | from Redmi K20 Pro

snapseed đã đẳng cấp lắm r
2020-06-30 12:55:42

Rookie Bunny

Nboy | from Redmi Note 9S

cảm ơn bạn đã chia sẻ
2020-06-30 12:58:14

Rookie Bunny

NR9624 | from Redmi Note 8 Pro

👍
2020-06-30 13:03:39

Rookie Bunny

0988384489 | from app

ok
2020-06-30 13:04:55

Pro Bunny

nnpsoftware83 | from Redmi Note 8 Pro

hay,tks
2020-06-30 13:10:52

Master Bunny

Tuấn Thông | from Redmi Note 9S

Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé. Điện thoại này kết hợp với Lightroom thì tuyệt vời luôn
2020-06-30 13:13:51

Master Bunny

Túy sinh mộng tử | from Redmi 5 Plus

redmi 5+ chụp tối hù, cam tệ quá
2020-06-30 13:15:24
a
2020-06-30 13:16:31

Advanced Bunny

1751946462 | from Redmi Note 4

mọi người ơi hay quá
2020-06-30 13:20:15
please sign in to reply.