In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

ผลิตภัณฑ์ Ecosystem

[เคล็ดลับ] [howto] วิธีใช้หม้อหุงข้าวXiaomiจีน แบบม้วนเดียวจบ เข้าใจง่าย

2020-05-25 22:26:56
3246 6
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ Mi Fans ทุกคน

เราเป็นคนที่ รักXiaomi Ecosystem มากกกก จนเพื่อนๆหลายคนบอกให้ทำรีวิวดู
วันนี้ เลยขอประเดิมโพสแรกในนี้ เป็นการแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับของชิ้นนึงใน Xiaomi ecosystem ที่อยากแนะนำมากๆเลยค่ะ ^^

นั่นก็คือ วิธีการใช้หม้อหุงข้าวXiaomiแบบกดปุ่มภาษาจีน จากตัวหม้อเลยค่ะ

อ้อ ก่อนจะเริ่ม ขอเกริ่นนิดนึง

- สำหรับใครที่ไม่ชอบอ่าน สามารถดูข้อมูลนี้ผ่าน youtube ลิ้งค์นี้ ได้เลยนะคะ
- ส่วนใครที่สนใจคุณสมบัติของหม้อรุ่นนี้เพิ่มเติม หรือ อยากดูวิธีการใช้งานผ่านแอปฯ ดูคลิปรีวิวได้ที่ ลิ้งค์นี้ ค่ะ

มาดูกันต่อ ^^

หม้อรุ่นนี้เหมาะกับคอนโด หรือบ้านที่มีพื้นที่ครัวน้อยมากๆเลยค่ะ เพราะขนาดเครื่องไม่ใหญ่จนเกินไป
หุงข้าวได้ทีนึงก็กินได้ถึง 6-8 จานเลยยยยย

แต่ด้วยความที่ปุ่มมันเป็นภาษาจีน
พอเราซื้อมา ด้วยความที่อ่านภาษาจีนไม่ออกเราก็ต้องใช้ผ่านแอปฯอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ตัวแอปฯจริงๆมันทำมาดีมากกกกกกใช้ไม่ยากเลยค่ะ ทำเมนูได้หลากหลายมากกว่าหุงข้าวธรรมดาอีก

แต่การจะต้องกดหุงข้าวจากแอปฯทุกครั้งทำให้ความสะดวกสบายหลายๆอย่างลดลงไปหน่อย
หลังๆพอใช้บ่อยๆเข้า เลยเริ่มมีความขี้เกียจเล็กๆ

เราก็เลยไปถามกูรูภาษาจีนและ ศึกษาวิธีใช้จากเมืองนอก จนได้วิธีการใช้แบบกดปุ่มง่ายๆจากตัวเครื่องมาดังนี้ค่ะ ^^

เรื่องแรกคือ
ความหมายของแต่ละปุ่ม
หม้อนี้มี 3 ปุ่มหลักๆ เรียงจากซ้ายไปขวา เลย คือ
1. ตั้งเวลา
2. เริ่มต้น
3. เลือกโหมด/ยกเลิก

file:///C:/Users/PannitaS/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image008.jpg
ถ้าจะหุงข้าวปกติเนี้ยะ
แค่ เสียบปลั้กหม้อ ใส่ข้าว ใส่น้ำ แล้วกดปุ่มแดงตรงกลาง 1 ครั้ง คือจบเลย
รออีก 40-60 นาที ก็ได้กินข้าวอร่อยๆแล้ว ^^

ส่วนเมนู/การหุงแบบอื่นๆ
สามารถเลือกโหมดได้จากการกดปุ่มขวาสุดบนหม้อเลย มี 5 โหมดดังนี้ค่ะ
1. หุงปกติ40-60 นาที
2. หุงเร็ว 30-40 นาที
3. โจ้ก/ข้าวต้ม
4. อุ่น(ได้นานสุด 24ชม.)
5. โหมดอื่นๆที่สั่งจากแอปฯ

พอได้โหมดที่ต้องการแล้วก็กดปุ่มสีแดงตรงกลาง
หม้อก็จะเริ่มทำงานทันที
(ถึงจะกดจากหม้อ แต่ก็ยังสามารถดูสถานะต่างๆจากมือถือได้อยู่เหมือนเดิมค่ะ^^)

file:///C:/Users/PannitaS/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image012.jpg
ส่วนต่อมาคือ
อักษรภาษาจีนบนหม้อ
ส่วนนี้ก็มีประโยชน์ไม่แพ้กัน พอเข้าใจแล้วนี่ แอบตื่นเต้นเล็กๆชอบมากๆเลย

ในหม้อจะมีตัวหนังสือภาษาจีน 2 ด้านค่ะ

ด้านนึงเป็นสำหรับหุงข้าว
มันจะแสดงปริมาณน้ำแนะนำตามปริมาณข้าวที่เราใส่ไปในหม้อค่ะ

file:///C:/Users/PannitaS/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image014.jpg
เช่นถ้าใส่ข้าว 1 ถ้วย ก็ใส่น้ำไปให้ถึงขีด1

file:///C:/Users/PannitaS/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image016.jpg
แค่นี้เองงงงไม่ต้องใช้นิ้วชี้จิ้มลงไปเพื่อกะปริมาณน้ำแล้ววววว ^^

อีกด้านนึงของหม้อคือปริมาณน้ำสำหรับถ้าจะทำข้าวต้ม หรือโจ้กค่ะ

file:///C:/Users/PannitaS/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image018.jpg
หมดแล้วค่ะภาษาจีนต่างๆบนหม้อเสี่ยวหมี่รุ่นนี้
หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆได้นะคะ^^

หากใครเห็นว่าบทความนี้มีประโยชน์
ขอกำลังใจเพื่อนๆ Mi Fans ทุกคน
ช่วยกดsubscribe channel รีวิวน้องใหม่ที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่า
ขอฝากเนื้อฝากตัวอีกทีนะคะ ^/\^

2020-05-25 22:26:56
Favorites3 RateRate

Master Bunny

HIM4564 | from MI 8 Lite

ขอบคุณครับ
2020-05-26 07:37:36
ขอบคุณครับ
2020-05-26 09:04:33

Master Bunny

PC 1839007792 | from app

ขอบคุณครับ หามาริวิวอีกนะครับ
2020-05-26 15:16:51

Advanced Bunny

ta.ta.ta Author |

ขอบคุณค่า ^^
2020-05-26 22:28:27

Grand Master Bunny

Змея | from Redmi 3S

ขอขอบคุณ
2020-05-27 06:05:41
Humor does not obey fate,great thoughts-often the most smiling…

ta.ta.ta Author |

ยินดีค่า ^^
2020-08-15 16:42:12
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

ta.ta.ta

• Followers

3

• Threads

7

• Replies

15

224

3 Days Check-In

Read moreGet new

Mi Comm APP

Stay updated on Mi Products and MIUI

Copyright©2010-2020 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Quick Reply To Top Return to the list