In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mẹo và thủ thuật

[Hướng dẫn] 8 tính năng "Black tech" bá đạo chỉ có trên MIUI

2017-07-17 06:20:28
3084 8
Hi Mi Fans!
Nay mình giới thiệu về một số tính năng trên MIUI tuy có nhiều bạn biết nhưng mình vẫn giới thiệu lại.
Mua một chiếc điện thoại còn là mua với nó cả một hệ thống hệ điều hành đi kèm. Một hệ thông tốt không đơn giản chỉ ở góc độ thẩm mĩ mà còn là phải giàu tính năng, dễ sử dụng và nhiều trải nghiệm tuyệt vời.

"Black Tech" là gì?
Black tech (tạm hiểu là công nghệ "đen") là những tính năng hay dịch vụ xuất sắc ngoài mong đợi, hữu ích cho người sử dụng trong cuộc sống hằng ngày. Kể từ khi phát hành phiên bản đầu tiên vào ngày 16 tháng 8 năm 2010, MIUI đã đưa vào nền tảng của mình vô số những tính năng hay và hữu ích như vậy, cập nhật không ngừng nghỉ trong các bản update trong suốt 242 tuần. Sự ghi nhận những phản hồi, đánh giá của người dùng trong suốt thời gian qua cùng với sự bùng nổ của "Black tech", Xiaomi đã thổi hồn vào hệ điều hành của mình để cho người dùng có cảm nhận rằng mua một sản phẩm không chỉ là một chiếc điện thoại mà còn là cả những trải nghiệm tuyệt vời nhất.

Dưới đây là 8 tính năng "Black tech" bá đạo chỉ có trên MIUI thực sự hữu ích cho người dùng được ghi nhận theo thứ tự

Số. 8 - Bật đèn "pin" Flash nhanh từ màn hình khóa

Một trong những tính năng tiện lợi nhất của MIUI đó là bật nhanh đèn Flash ngay từ màn hình khóa, các bạn chỉ cần ấn giữ tay vào nút Home chứ không cần mất thời gian bật trong các nút nhanh của thanh trạng thái. Nếu muốn đèn cứ sáng mãi thì chỉ cần ấn 1 lần nút Nguồn để tắt màn hình để tiện cầm tay và sau đó muốn tắt đi thì bạn cũng chỉ cần ấn nút Nguồn 1 lần nữa mà thôi

Số. 7 - Chia sẻ mật khẩu Wifi
Một cảnh thường thấy trong các cuộc tụ họp, mọi người có xu hướng "xin" mật khẩu WiFi nhà bạn khi bạn mời họ đến nhà. Nếu không gặp phải trở ngại gì thì không sao, thế nhưng nếu mật khẩu đó nhạy cảm hay quá dài thì việc bạn nhập hộ cả một nhóm người như thế sẽ rất là bất tiện.
Rất may là MIUI có tính năng hữu ích trong trường hợp này, chia sẻ mật khẩu wifi không bao giờ dễ dàng hơn.

Chỉ cần vào Cài đặt > Vào Cài đặt Wifi > Thông tin mạng Wifi > Chia sẻ mạng WLAN là bạn có thể chia sẻ cho những người xung quanh bằng mã QR-Code, họ chỉ cần quét và mật khẩu wifi sẽ tự động được thiết lập trong thiết bị của họ hoặc bạn có thể in mã QR-Code này ra, dán lên tường và mọi thứ sẽ trở nên dễ dàng hơn rất nhiều.

Số. 6 - Xem trực tiếp địa danh trên la bàn

La bàn là một trong những điểm nổi bật của MIUI 6 khi nó lần đầu tiên được ra mắt 16 tháng 8 năm ngoái. Bị cắt giảm trên các thị trường ngoài Trung Quốc khi nó chỉ phục vụ tối đa cho thị trường nội địa, ứng dụng La bàn sẽ hiển thị luôn vị trí theo thời gian thực lên màn hình với những bức hình địa danh xung quanh vị trí bạn đang đứng, rất tiếc là nhà sản xuất chưa có ý định mở rộng phần mềm nên mình sẽ không nói thêm nhiều.

Số. 5 - Tự động ghi âm cuộc gọi
Nhận được một cuộc gọi quan trọng về công, nhưng bạn không thể nhớ tất cả những gì đối tác hay đồng nghiệp nói? Thao tác ghi âm cuộc gọi thủ công rườm rà và phức tạp? Bạn chỉ cần vào Cài đặt > Cuộc gọi > Ghi âm cuộc gọi > Bật chế độ Tự động ghi âm cuộc gọi > Danh sách Tuỳ chỉnh > Thêm vào một vài con số quan trọng để ghi nhớ cho dễ. Thế là xong, bạn không phải lo lắng về việc bị quên nội dung cuộc gọi nữa, mọi thứ đều được ghi lại hoàn toàn tự động mà bạn có thể nghe lại bất cứ lúc nào.

Số. 4 - Ứng dụng ghi âm chuyên nghiêp

Ứng dụng Ghi âm của MIUI không chỉ hỗ trợ chế độ tự động im lặng khi bật ghi âm, mà còn thay đổi các chế độ ghi âm theo từng hoàn cảnh như "Ghi âm Nhạc", "Ghi âm giọng nói" hay "Ghi âm Phỏng vấn", với chế độ "Phỏng vấn", ứng dụng sẽ tận dụng tối đa khả năng thu của micro, sử dụng các bộ lọc thông minh để giảm bớt tiếng ồn, đảm bảo cho chất lượng thu tốt nhất. Chức năng này vô cùng hữu dụng cho các phóng viên, nhà báo. Ngoài ra, bạn cũng có thể gắn thẻ đánh dấu nội dung cần đánh dấu trong bản ghi âm với thời gian thực (timeline) để có thể dễ dàng xem lại đúng chính xác đoạn ghi âm có nội dung mình cần.

Số. 3 - Album ảnh quản lý theo khuôn mặt

Một trong những tính năng mới gần đây trong bản cập nhật dành cho các nhà phát triển đã xuất hiện tính năng quản lý album ảnh theo khuôn mặt. Thư viện của MIUI sẽ tự động nhận dạng khuôn mặt của tất cả những người xuất hiện trong những bức ảnh có trong máy, sắp xếp lại thành những album riêng biệt. Bạn có thể đặt tên cho từng Album để dễ dàng quản lý. Tính năng này sẽ rất hữu dụng khi bạn cần tìm đến một người mà bạn nhớ đã từng chụp ảnh họ trong máy mình. Có thể bạn chưa thấy nó tiện khi bạn chưa có cả hàng trăm, thậm chí hàng ngàn bức ảnh trong máy.

Số. 2 - Sao lưu và khôi phục vị trí sắp xếp ứng dụng màn hình chính lên mây

Mỗi khi chuyển máy hay cài đặt lại một phiên bản ROM mới, hẳn là bạn sẽ rất mất công, không chỉ khôi phục lại từng ứng dụng mà còn phải sắp xếp lại cả vị trí của nó trên màn hình chính nữa. Có lẽ mỗi lần sắp xếp được như ý đã rất mất thời gian rồi. Giờ đây bạn đã có thể sao lưu lại toàn bộ vị trí của các ứng dụng lên Mi Cloud mỗi tuần 1 lần hoàn toàn tự động (với người dùng đăng kí VIP Mi Cloud là 1 ngày 1 lần). Việc khôi phục lại không còn mất cả tá thơi gian của bạn như trước kia nữa. Chắc chắn đây là 1 tính năng vô cùng tiện dụng rồi.

Số. 1 - Album ảnh bí mật và tin nhắn bí mật
Nhiều khi cho người thân, bạn bè mượn máy, bạn thường ái ngại vì họ có thể xem được những bức ảnh, video hay những tin nhắn "không nên xem". Không còn phải lo lắng vì điều đó vì giờ đây, MIUI đã có thể ẩn đi những Album cũng như những tin nhắn này, bảo vệ chúng với mã khóa an toàn mà chỉ một mình bạn biết. Bạn cũng có thể tận dụng nó cho những mục đích "cá nhân" khác mà chắc ai cũng tự biết là gì rồi

Trên đây chỉ là 8 tính năng "Black tech" tiêu biểu nhất của MIUI.

SOURCE:MIUI.VN

2017-07-17 06:20:28
Favorites5 RateRate
cám ơn bạn đã chia sẻ
2017-07-17 06:25:40
Vì 1 cộng đồng Mi Community

Master Bunny

Khoa_Do Author | from app

QuanSoKhanh
cám ơn bạn đã chia sẻ

Haha cai này cũng cũ rồi
2017-07-17 06:47:34

Advanced Bunny

Hà Ngọc Anh | from Redmi 3S

sao của mình nó chỉ hiện chất lượng ghi âm chứ k có các loại ghi âm nhỉ
2017-07-17 09:42:50

Master Bunny

Hà Ngọc Anh
sao của mình nó chỉ hiện chất lượng ghi âm chứ k có các loại ghi âm nhỉ

Có thể vì bài nay e tổng hợp từ miui cũ nên nhưng phiên bản mới không còn nữa a ak
2017-07-17 10:22:06

Advanced Bunny

N.D.A.V | from Redmi Note 4

cám ơn bác, nhờ bác biết thêm tí, e ít vọc
2017-07-17 18:52:06

Master Bunny

1635832189
cám ơn bác, nhờ bác biết thêm tí, e ít vọc

Vọc nhiều lên bạn ơi
2017-07-17 18:53:09

Chủ tịch FC