In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Xiaomi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi FC แถลงการณ์

[] “สวัสดีครับ เจอกับผม เต้ อีกแล้วนะครับ”

2019-11-09 20:43:39
1885 14

สวัสดีครับ เจอกับผม เต้ อีกแล้วนะครับ”เป็นประโยคที่ผมเชื่อว่าหลายคนคงคุ้นเคยกันดี ผม เต้ ครับผม ผมได้เข้ามาอยู่ใน MiCommunity นี้มา ตอนนี้ก็ปีนิดๆแล้วครับ...หลายๆคนจะเห็นงานของผมเป็นรีวิวมือถือของXiaomi ซะเป็นส่วนใหญ่

ผมขอเล่าให้ฟังนิดนึงนะครับว่าผมมาอยู่ตรงนี้ได้ยังไงแบบคร่าวๆให้ฟังนะครับ...บทความนี้ไม่ยาวเหมือนรีวิวแน่นอนครับ 555+
ส่วนตัวผมรู้จัก Xiaomi ได้เพราะ Yi Action Cam และเป็นสินค้า Xiaomi ตัวแรกของผมและผมชอบมากๆครับ...แต่เมื่อปีที่แล้วช่วงก่อนที่ Mi 8 จะเปิดตัว ผมได้ซื้อ Redmi 5A ให้ที่บ้านใช้...และได้เข้ามาในกลุ่มXiaomi Thailand Club และเจอกิจกรรม Exclusive WithMi 8 และผมได้คัดเลือกเข้าไปกิจกรรมนี้ และชนะกิจกรรมในทริปนี้และได้Mi 8 กลับบ้าน

และต่อมาก็ด้วยความที่ผมเพิ่งเริ่มทำ Youtubeใหม่ๆ พอได้ Mi 8 กลับมาเป็นรางวัล ก็ได้รู้จักกับพี่พีและคุยกับพี่พีตรงๆเลยว่า ต่อไปขอยืมเครื่องมาทำรีวิวได้มั้ย และหลังจากที่กลับจากทริปพี่พี ก็บอกให้เขียนเล่าประสบการณ์ของทริป Mi 8 ผมก็เขียนซะยาวเหยียดเพราะอยากให้คนที่ไม่ได้ไปได้รู้สึกและเห็นเหมือนที่ผมเห็นโดยการเล่าผ่านตัวหนังสือ และเป็นการเขียนบทความครั้งแรกในชีวิตผมเลย...

หลังจากนั้นมาจนถึงตอนนี้ก็ปีนึงแล้วที่ผมได้มือถือของ Xiaomi มาทำรีวิวให้พี่ๆน้องๆทุกคนใน Community ได้อ่านกัน...แต่ด้วยความที่ผมอยากให้ทุกคนได้รู้สึกเหมือนได้มาสัมผัสมือถือรุ่นนี้ด้วยตัวเองก่อนซื้อ ผมเลยเขียนรีวิวซะเยอะขนาดนี้จนบางคนอ่านๆไม่จบแน่นอน 555+แต่สำหรับใครที่อ่านจบผมก็ “ขอบคุณมากๆครับ” ที่คอยเป็นกำลังใจมาให้ผมทำรีวิวเสมอมา ไม่ว่าจะด้วยคอมเมนท์ต่างๆและคนที่เข้ามาบอกผมเอง ผมขอบคุณทุกคนจริงๆครับ

จากรูปที่หลายๆคนเห็นไม่ว่าจะเป็น “รูปถ่ายจากมือถือ”หรือรูปที่ผม “ถ่ายมือถือ” ด้วยที่ว่าผมทำงานเกี่ยวกับถ่ายรูปมา มือถือ Xiaomi ทำให้ผมคิดขึ้นมาได้ว่าถ้าเรา “ถ่ายรูปด้วยกล้องใหญ่” ให้สวยได้“มือถือเราก็ถ่ายให้สวยได้เช่นกัน” แนวคิดนี้ผมพยามบอกกับใครหลายๆคนที่คิดว่ามือถือตัวเองถ่ายรูปไม่สวยให้ลองคิดดูใหม่ เพราะมือถือรุ่นไหนก็ถ่ายสวยได้ สำหรับผม...สิ่งที่สำคัญคือ “ความตั้งใจ” ในการถ่ายภาพนั้น...เวลาเราถ่ายเราต้องคิดว่าอยากให้ภาพออกมาเป็นแบบไหน ไม่ใช่เพียงแค่กดแล้วภาพก็ออกมาเท่านั้น ให้เราคิดว่าให้ภาพมันเล่าเรื่อง...และอีกอย่างที่สำคัญคือ “อย่าถ่ายแค่รูปเดียว”ยิ่งเราถ่ายได้เยอะ โอกาสที่เราจะได้รูปก็เยอะเช่นกันครับ ถ่าย 10รูป ใช้ได้ 1 รูป ถ่าย 100 ใช้ได้ 1 รูป “ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ”

และอีกอย่างคือ “องค์ประกอบภาพ”…พอๆครับ 555+ เดี๋ยวมันจะยาว หาดูเพิ่มเติมเรื่องนี้เอานะครับ ส่วนตัวผมมีหลักการที่ใช้ประมาณนี้ครับ

“มือถือก็ถ่ายรูปสวยได้” เพราะฉะนั้น...ลองดูครับถ่ายรูป หลักการมีเยอะแยะมากมาย แต่ถ้าคิดมากไป “ก็อาจจะไม่ได้ถ่าย” แต่ไม่คิดเลย ก็ไม่ดีนะครับ 555+

กระทู้นี้เป็นการแนะนำตัวผมเองก็จริงนะครับ แต่ถ้าใครอ่านมาถึงตรงนี้ ผมก็อยากแบ่งปันแนวคิดให้พี่ๆน้องๆในCommunity ได้ลองเอาไปปรับใช้กับมือถือของตัวเองดูนะครับ

เผื่อใครที่อยากเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของ MiBlogger อย่างพวกผม ก็ลองค้นหาตัวเองดูนะครับ ว่าเราชอบอะไรและอยากทำอะไร และแสดงออกมาครับ

และนี่ก็เป็นรูปส่วนหนึ่งที่ผมถ่ายรีวิวมือถือ ในแต่ละรุ่นของ Xiaomi มาให้ชมกันครับ...ผมเองผมก็ไม่คิดว่าปีนึงผมจะได้จับมือถือเยอะขนาดนี้มาก่อน555+ มีใครเดาได้บ้างว่าผมรีวิวรุ่นไหนไปบ้างครับ คอมเมนท์บอกกันหน่อยครับ

ติดตามผลงานกันได้ที่

“สำหรับวันนี้ก็ลาไปก่อน” สวัสดีครับ

2019-11-09 20:43:39
Favorites5 RateRate

Pro Bunny

6204151418 | from MI 9

แอบติดตาม แอบอิจฉา
2019-11-10 02:46:01

Master Bunny

dekw@t | from MI 9

ยอดเยี่ยมมากครับ
2019-11-10 07:24:01
เยี่ยมครับ
2019-11-10 10:00:25

Rookie Bunny

Logic Good | from app

สวยมาก
2019-11-10 23:19:53

Advanced Bunny

ten777 | from Redmi 5

ติดตามในยูทูปแล้วนะครับ
2019-11-16 16:27:44
ซอนน้อง ด้วย
2019-11-18 07:31:35

Grand Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ขอบคุณครับที่ให้แนวคิดดีๆ
2019-12-23 13:32:38

Advanced Bunny

Nong Mawaee | from Redmi Note 7

ผมเคยดู คุณเต้รีวิว ตระกูลRedmi Note8ในYouTubeนะครับ
2019-12-23 15:13:18

Semi Pro Bunny

6247535002 | from Redmi Note 7

Good review
2019-12-25 11:14:50

Semi Pro Bunny

Rikisawa | from Mi 9T

ติดตามอยู่ครับ
2019-12-25 11:25:22
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

TaE36

Moderator

• Followers

1816

• Threads

53

• Replies

300

1283

Newbie Member
Best thread club
Halloween
Throw Back with Mi 2018
Redmi Note 7 into space
Mi Pop SE
80K Medal
tellMi AfterLife
Mi LED Smart Bulb Survey

Read moreGet new

Xiaomi Comm APP

Stay updated on Mi Products and MIUI

Copyright©2010-2021 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Quick Reply To Top Return to the list