In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi 9T

[รีวิว] รีวิว Mi 9T สมาร์ทโฟนที่เปี่ยมล้นไปด้วยพลังในราคาที่สุดชิคหลวงปู่เค็มยังการันตรีโชว์ศิษย์ไม่อายสายตา

2019-08-19 08:20:07
7531 61
สมาร์ทโฟนที่ถูกพูดถึงกันมากในเวลานี้กับ Xiaomi : Mi 9T วันนี้เราจะมารีวิวกันดีกว่าว่ามีดีอะไร ทำไมคนถึงพูดถึงรวมไปจนถึงจุดด้อยที่มีหลงเหลือบ้างแหละผมได้ทดลองใช้มาระยะหนึ่งผมรู้สึกประทับใจนะ แต่บางจุดมันก็ขัดใจเหมือนกันรีวิวตรงๆนะครับ รีวิวเน้น หน้าจอ และเกมส์เป็นหลักนะครับแต่เรื่องอื่นๆก็มีแหละ มาอ่านกัน

เปิดกล่องมาทำไมสวยแบบนี้คิดไม่ผิดที่เลือกเอาสีน้ำเงิน Glacier Blue ต้องพูดจริงๆว่าสีสวยมากๆ ไปที่ไหนก็มีแต่คนถาม เจอสาวๆต่างชาติถามหลายคน โอ้ยบายใจแล้วตรู หน้าตาไม่ดีเอามือถือโชว์ก็ได้ละหว่า แต่สีดำก็สวยเหมือนกันแต่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบสีดำเลยเลือกสีนี้มาแทน

อารมณ์เหมือนเปลวไฟมีการเล่นกับแสง พลิกไปพลิกมาก็เป็นคลื่นๆเหมือนเปลวไฟสีน้ำเงิน เขียวๆ ฟ้าๆ กำลังลุก ภายในกล่อง ประกอบด้วย คู่มือ / เครื่อง / สายชาร์จ / อแดปเตอร์แบบ QuickCharge 3.0 [ 18W ] เป็นหัวแบบกลม / เข็มจิ้มซิม / เคสสีดำแบบแข็ง ก็จะประมาณนี้แหละครับ

ได้เครื่องมาแล้วสัมผัสแรกผมมองว่าเป็นมือถือที่แบต 4000 mAh ที่มีน้ำหนักเหมือนกันนะแต่ผมชินแล้วเพราะเครื่องที่ผมใช้อยู่ก็น้ำหนักประมาณนี้แต่เครื่องทำได้ค่อนข้างบางน่าประทับใจและจอมันไม่โค้ง ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบจอโค้ง ( ความคิดเห็นส่วนตัว ) รุ่นนี้เลยตอบโจทย์ผมได้อย่างดี

หน้าจอมันไม่มี notch ( จอไม่มีติ่ง ) เป็นอะไรที่ฟินสำหรับผู้ที่ใช้เล่นเกมส์หรือใช้งานความบันเทิงทุกรูปแบบจริงๆ ในมุมมองผมนะคือมันไม่มีอะไรมาบังจอเลยให้งุดหงิด หน้าจอเป็นใช้จอแบบ AMOLED สีสันต์สดใส จอเกรดดีนะครับ ทัชสกรีนโคตรดี !!! ผมมองว่าเป็นอีกรุ่นหนึ่งที่ทัชดีมากในราคา หมื่นต้นๆเนี้ย ให้อารมณ์แบบมือถือราคาแพงๆได้เลย จอไปตามนิ้วไม่ใช่แบบ กว่าไอคอนจะลากตามนิ้วมา เล่นเอาเหนื่อยใจ แต่ก็ไม่ใช่แบบ เฮ้ยโคตรเทพ โนๆ เอาเป็นว่าสมราคา ยิ่งถ้าติดฟิล์มกระจกดีๆ ทัชน่าจะดีขึ้น แต่แนะนำให้ติดเพราะจอเป็นรอยค่อนข้างง่ายเลย ใช้แบบถนอมนะแต่รอยก็มาในเวลาไม่นาน

หน้าจอสู้แสงดีมั้ย : ดูตามภาพเอาเลยครับนี้คือเปิดสุดแล้วบรรยากาศก็ไม่มีแดดแต่ผมพอจะเข้าใจว่าความสว่างอยู่ราว 600 nits ในมุมมองผมยังพอจะมองเห็นอยู่นะครับแต่ถ้าอยู่ในแดดจ้าๆ แนะนำให้หาที่หลบแดดดีกว่าถ้าจ้องดีๆ ก็เห็นอยู่นะครับให้เรทการมองเห็นในระดับโอเคหละกัน ไม่ได้มืดจนมองไม่เห็นหรือสู้แสงแบบเปล่งประกาย

Mi 9T ให้สิ่งที่ขาดหายไปในหลายๆรุ่นนั้นคือ ช่องหูฟัง 3.5 mm. รุ่นนี้มันยังมีอยู่ ( หลวงปู่เค็มถูกใจในสิ่งนี้ ) เวลาจะเล่นเกมส์ก็ไม่ต้องไปคอยหา หางหนูมาต่อโอ้ยลำบากลำบน เดี้ยวทำหายอีกซื้อใหม่ก็แพงแท้ หรือไปหาหูฟังบลูทูธแพงๆมาใช้เป็นอีกหนึ่งสิ่งที่อยากให้มีต่อไปสำหรับแจ็คหูฟัง  แต่ Mi 9T ก็รองรับตัวเลือกที่หลากหลายนะครับทั้งการเชื่อมต่อ Bluetooth 5.0 / รองรับหูฟังที่มีระบบ Apt-X HD / Apt-X รับประกันได้ว่าคุณจะมีความสุขกับการใช้งานมันอย่างแน่นอนก็เลือกเอาได้ มันไม่ใช่จุดเด่นอะไรหรอกเพราะหลายๆรุ่นก็มีแต่มาเล่าให้ฟังเฉยๆ

จากใจคนชอบดูหนังในอุปกรณ์พกพา : ผมได้ลองใช้ Mi 9T ดูหนังช่วงนี้ติดหนังใน Netflix มากเลยลองเปิดหนังที่รองรับ HDR มันก็แสดงว่ารองรับตามรูปเลยครับหนังที่ผมดูช่วงนี้ก็คงหนีไม่พ้น Money Heist กับ The Naked Director ก็ดูได้เต็มตาสีสันต์สดใสโอเคมากๆเลย แต่เสียงลำโพงคือมันดังมากครับ เป็นลำโพงเดี่ยวที่โคตรดังเรื่องเบส รายละเอียดผมมองว่าเฉยๆครับแต่ผมใช้หูฟังเอาเลยไม่มีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะเป็น YouTube หรือแอปวีดีโอช่องทางอื่นๆ ก็สามารถดูได้อย่างไม่มีข้อติอะไรเลย

• การเล่นเกมส์ ด้วยหน้าจอที่มันทัชค่อนข้างโอเคในราคาประมาณนี้ แถม CPU เองก็เป็น Snapdragon 730 ตัวใหม่ด้วยมันก็ลื่นพอตัวเลยนะครับ แรมก็ให้มา 6 GB หน่วยความจำ เป็นแบบ UFS 2.1 อีกการโหลดข้อมูลโหลดแมพก็ถือว่าทำได้ค่อนข้างรวดเร็ว แต่ PubG แนะนำให้ปรับอยู่ในระดับกลางๆพอมีเล่นๆไปช่วงนี้แลคๆ ช่วงที่โหลดพวกต้นไม้ หรือทรัพยากรเยอะๆ แต่ก็ยัง งงว่า เกมส์ที่ผมเล่นบางเกมส์ภาพสวยกว่า แต่ก็ทำได้ลื่นไหลน่ะครับเกมส์ในรูปล่างสุดคือเกมส์ทั้งหมดที่ผมเล่นผมเล่นหมดจริงๆนะไม่ว่าจะเป็น Cyber Hunter / Infinity Era และเกมส์อื่นๆผมก็เล่นหมดขอยืนยันว่าเล่นได้หมด ลื่นไหลดีสายเกมส์คุ้มครับ ยกเว้นแต่ PubG ในอาการที่ผมบอกไป ส่วนเกมส์ขวัญใจทดสอบมหาชนอีกเกมส์อย่าง ROV ทดสอบให้แล้วเฟรมเรตค่อนข้างดี นิ่งอยู่ที่ราวๆ 57-60 แม้กระทั่งตอนลุมเยอะๆ ก็ไม่มีปัญหาปรับสุดหมด อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบคือโหมด Game Turbo มันสามารถปรับแต่งได้หลายอย่างในโหมดนั้นไม่ว่าจะเป็นการ แคปภาพหน้าจอ / อัดหน้าจอได้เลย / สลับซิมดาต้า ระหว่าง ซิม 1 กับ ซิม 2 ปิดการแจ้งเตือนก็ได้เลย ผมมองว่ามันสะดวกดี เออลืมอีกอย่างมันสามารถ Boost ประสิทธิภาพขึ้นมาได้อีกด้วยนะ การใช้งานด้านอื่นๆ

• การใช้งานทั่วไปจัดว่าดีครับ คงไม่ต้องพูดอะไรกันเยอะไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ท่องเว็บ ดูแอป TikTok หรือจะส่องสาวๆบน IG ก็จัดว่าทำได้ลื่นไหลดี
  • มีไฟสถานะเวลาเราชาร์จแบตด้วยอยู่ที่ตรงกล้อง Pop-Up นั้นแหละครับสีน้ำเงิน หลายแบรนด์ที่ทำกล้อง Pop-Up แล้วแทบจะไม่มีแล้วแต่ Mi 9T ยังมีมาให้
  • ตัวเครื่องยังรองรับ 4G 2 ซิม รองรับ VoLTE ด้วยและรองรับ 2CA เพื่อสัญญาณที่ดีขึ้นแรงขึ้นด้วย แต่เพิ่ม หน่วยความจำไม่ได้นะครับ รองรับ Wifi 2.4 Ghz / 5.0 Ghz ด้วย
  • แผนที่นำทางจัดว่าเป็นหนึ่งในรุ่นที่นำทางได้ดีเลยครับ แม่นยำอยู่อาจจะมีเพี้ยนๆบ้างแต่ก็ไม่มากคลาดเคลื่อนเล็กน้อยแต่ก็ไว้ใจเป็นเพื่อนร่วมทางได้อยู่ครับ ( จากการลองมาหลายๆรุ่นของ Xiaomi ) ผมว่าเป็นรุ่นหนึ่งที่ทำได้ดีเรื่อง GPS
  • รองรับระบบ KFC ด้วย เฮ้ย NFC ส่งภาพอะไรก็แค่แตะ นอกจากนี้ยังรองรับ Google Pay  ( แต่ประเทศไทยน่าเศร้ายังไม่รองรับ)
  • Mi 9T สามารถสแกนใบหน้าได้ และยังมาพร้อมกับระบบสแกนนิ้วใต้จออีกด้วย แต่สแกนใต้จอค่อนข้างช้า เดี้ยวเร็วเดี้ยวช้า
  • การใช้งานแบตเตอรี่ก็ข้ามวันได้อย่างสบาย แบตค่อนข้างอึดเลยครับแต่ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ คงต้องเอาที่ชาร์จไปด้วย
  • รองรับ  Always On Display ด้วยซึ่งเจ้า Always On Display มีให้เลือกพื้นได้ค่อนข้างเยอะเหมือนกันนะ สามารถกำหนดเวลา เปิด - ปิดได้ ถ้าสังเกตุเมื่อปิดไปแล้วภาพจะเคลื่อนลงมาตลอดเช่น จากบน ค่อยๆไล่ลงมาล่าง เข้าใจว่าเป็นการกันหน้าจอเบิร์น อีกคำถามตอบไว้กันคนถามเลยคือ เปิดแล้วกินแบตไหม ส่วนตัวแล้วมองว่าไม่ต่างกับไม่เปิดมากนะครับ

กล้อง 3 ตัวขวัญใจมหาชนแบรนด์จีน ใน Mi 9T มาพร้อมกับกล้องหลักความละเอียด 48 ล้านพิกเซลในเซ็นเซอร์ Sony IMX 582 + เลนส์มุมกว้าง Ultra Wide 13 ล้านพิกเซล + เทเลโฟโต้ 8 ล้านพิกเซล มาพร้อมระบบ AI จะช่วยให้คุณถ่ายภาพได้ง่ายในทุกๆ ฉาก ไม่มี กันสั่นแบบ OIS แต่มี EIS แทนแต่มันก็ทำได้ดีนะเอาจริงๆ ลองไปชมภาพกันดีกว่า ไม่พูดเยอะเจ็บคอ ของแบบนี้แล้วแต่จะพิจารณาตัดสิน ส่วนกล้องหน้า กล้องหน้าความละเอียด 20 ล้านพิกเซล รูรับแสง f/2.2 ก็ทำออกมาค่อนข้างดี ลองมาชมภาพจากกล้องหลังดูครับ

โหมดวีดีโออยู่ในระดับดีสามารถถ่ายได้ที่ความละเอียดสูงสุดที่ 4K 30 FPS ส่วน 1080P 60 FPS ก็สามารถถ่ายได้แถมยังใช้เลนส์มุมกว้างถ่ายวีดีโอได้ไมค์อยู่ในระดับที่พอใช้ได้ อัดแล้วเสียงไม่แตก ตัดเสียงรบกวนได้ในระดับพอใช้ครับ ส่วนกันสั่นจะทำงานในเฟรมเรต 30 FPS ส่วน 60 FPS สั่นเป็นเจ้าประทับเลยครับ อันนี้เป็นจุดสังเกตนิดหนึ่งนะครับ  

ถ้าจะเป็นจุดติอีกสัก 1-2 อย่างของกล้อง Mi 9T เลนส์วายนั้นมีอาการแลคมาก เวลาถ่ายภาพนิ่งเวลา จะถ่ายต้องรอหลายวิอยู่กว่าจะกดโฟกัสแล้วถ่ายภาพ อีกอันคือ โหมดกลางคืนในมุมมองผม ผมว่ายังได้ไม่ดีภาพดูแตกๆแปลกๆ ยังไงก็ขอให้พัฒนาเอาซอฟต์แวร์มาปรับปรุงด้วยจะกลายเป็นอีกตัวที่สมบูรณ์มากในตลาดเลยหละครับ

หลายๆอย่างค่อนข้างครบ ฝากไปทางทีมพัฒนา MIUI ด้วยนะครับสุดท้ายนี้ได้ให้หลวงปู่เค็มท่านลองท่านประทับใจมาก กับ Mi 9T ในราคานี้หลวงปู่เค็มบอกจัดไปได้เลย

ในราคาเริ่มต้นที่ 11,990 บาทในรุ่นหน่วยความจำ 64 GB และ หน่วยความจำ 128 GB ในราคา 12,990 บาท

สรุป Mi 9T เป็น SmartPhone ตัวหนึ่งที่คุ้มค่าในระดับหนึ่งเลยครับอาจจะมีข้อติไปบ้างแต่ส่วนใหญ่มันก็สามารถแก้ได้ด้วยซอฟต์แวร์นั้นแหละ ก็อยากให้ทำออกมาแก้ไวๆ ทั้งเรื่อง กล้องเลนส์วายที่แลคมาก / ภาพในโหมดกลางคืนที่ ต้องปรับปรุงด่วนๆ / สแกนนิ้วที่เดี้ยวช้าเดี้ยวเร็ว แล้วแต่อารมณ์มันบางทีต้องรอมัน 3-4 วินาทีเลยกว่าจะปลด และเรื่องอื่นๆ ที่ผมได้พูดไปหมดแล้ว แต่ในภาครวมผมประทับใจกับรุ่นนี้มากครับ เป็นรุ่นหนึ่งที่จะเต็มในทุกด้าน

สเปกสำหรับ และรายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับ Mi 9T สามารถดูได้ที่ https://www.mi.com/th/mi-9-t/

2019-08-19 08:20:07
Favorites24 RateRate

Advanced Bunny

6231642617 | from Mi 9T

เยี่ยมมากครับ
2019-08-19 09:16:11

6162422638 | from Mi 9T

เลนส์อัลตร้าไวด์เครื่องผมไม่แลคนะ กดปุ๊ปถ่ายปั๊บ
2019-08-19 09:47:04

Rookie Bunny

Jaykoly Author |

6162422638 ตอบกลับเมื่อ 2019-08-19 20:47:04
เลนส์อัลตร้าไวด์เครื่องผมไม่แลคนะ กดปุ๊ปถ่ายปั๊บ

ขอบผมแลคจริงๆอ่ะ อัปแล้วล้างแล้วก็ไม่หาย ภาพนิ่งนะครับ
2019-08-19 11:26:30

NEWISREVIEWER | from Mi 9 SE

6162422638

ตอนผมรีวิวก็แลคครับ ไม่หายจริงๆ
2019-08-19 11:33:33

6162422638 | from Mi 9T

แสดงว่าน่าจะเป็นที่ซอฟต์แวร์กล้องสินะครับ
2019-08-19 12:01:02

Pro Bunny

MaRn | from MI 9

ขอบคุณครับ
2019-08-19 13:07:51

Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

อ่านรีวิวแล้วตัดสินใจง่าย เปลี่ยนเครื่องใหม่Mi9Tเลย
2019-08-19 15:24:10

Saravut Teepprasan | from Redmi Note 5

ดีจังมี nfc แต่แอบเสียดายเพิ่ม sd ไม่ได้
2019-08-19 19:26:03

HIM4564 | from MI 8 Lite

ขอบคุณครับสำหรับรัวิวพร้อมภาพสวยๆ
2019-08-19 19:43:37

1831663862 | from Redmi Note 7

ขอบคุณครับ
2019-08-19 21:03:40
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Jaykoly

Rookie Bunny

• Followers

11

• Threads

3

• Replies

1

48

Read moreGet new
Copyright©2010-2020 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list