In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว Xiaomi Purely Mask หน้ากากกัน PM2.5 ติดพัดลมฟอกอากาศจิ๋ว

2019-02-05 09:58:13
6890 7
กลับมาเจอกันอีกครั้งกับการรีวิวหน้ากากกันฝุ่น PM2.5 ครับ รอบนี้จะเป็นรุ่น Purely Mask ที่มีพัดลมฟอกอากาศนะครับ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากรุ่น Airpop ยังไงมาติดตามกันได้เลยครับ

มาเริ่มแกะกล่องกันเลย ตัวกล่องจะเป็นสีขาวเขียน Purely และมีรูปหน้ากากติดพัดลมอยู่หน้ากล่องสังเกตไม่ยากครับ

อุปกรณ์ในกล่องให้มาครบชุดเลย ได้แก่
- ตัวหน้ากากติดพัดลมฟอกอากาศ
- ฝาบิดสีน้ำเงินสำหรับเปิดเปลี่ยนกรองพัดลม
- กรองพัดลมสำรอง 5 ชิ้น
- กรองหน้ากากสำรอง 1 ชิ้น
- คู่มือ

ตัวหน้ากากมีแผ่นกรองใส่มาให้แล้วทั้งที่หน้ากากและพัดลมอย่างละ 1 ชุดครับ

แผ่นกรองสีขาวรุ่นนี้จะเป็นแบบปิดทึบเลยหายใจทะลุผ่านแบบรุ่น Airpop ไม่ได้ครับ จะมีลมเข้ามาได้แค่ทางพัดลมฟอกอากาศเท่านั้น ถ้าใส่แบบไม่เปิดพัดลมเลยอาจจะรู้สึกอึดอัดและร้อนได้ แต่ถ้าเปิดพัดลมช่วยก็หายใจสะดวกดีครับ บริเวณด้านบนมีฟองน้ำแบบดัดได้เพื่อให้รองพอดีบริเวณจมูกแต่ละคน

มาดูตัวพัดลมชัดๆ กันครับ การทำงานเหมือนกับเครื่องฟอกอากาศเลยคือดูดลมเข้ามาในหน้ากากโดยผ่านแผ่นกรองสีฟ้า เห็นกรองกลมๆ เล็กๆ แบบนี้แต่ประกอบด้วยชั้นกรองถึง 4 ชั้นทำให้กรอง PM2.5 ก่อนเข้ามาถึงจมูกเราได้ถึง 99% เลยครับ และด้วยขนาดที่เล็กเลยทำให้ราคาเวลาเปลี่ยนแผ่นกรองถูกลงไปด้วย ไม่ต้องเสียเงินเยอะเปลี่ยนทีทั้งแผ่นแบบหน้ากากอันอื่น

บริเวณด้านบนพัดลมจะมีปุ่มเปิด/ปิด อยู่ครับ
กดค้าง คือเปิด/ปิด ส่วนกดครั้งเดียวจะเป็นการปรับระดับความแรงพัดลม มีด้วยกันทั้งหมด 3 ระดับครับ

ด้านล่างเป็นฝาปิดช่องชาร์จ ใช้พอทแบบ Micro USB ครับ ชาร์จรอบนึงสามารถใช้งานได้ประมาณ 4-8 ชม. ขึ้นอยู่กับระดับความแรงของพัดลมที่เราเปิด

ขณะชาร์จจะมีไฟสถานะสีแดงบอก พอเต็มแล้วก็จะดับไปครับ

รุ่นนี้นอกจากสายคล้องหูจะรูดปรับขนาดได้แล้วยังมีตัวลอคสำหรับใส่อ้อมไปข้างหลังและคล้องปรับขนาดได้เพิ่มมาด้วยครับ ใครไม่ถนัดใส่ที่หูก็สามารถใส่แบบรัดกับหัวแทนได้ครับ

มาลองใส่จริงกันดูครับ พอคล้องหูเสร็จแล้วก็กดที่ฟองน้ำบริเวณจมูกมันจะดัดทรงหน้ากากให้พอดีกับหน้าเราได้ครับ

ส่วนใครใส่แว่นก็ค่อยใส่แว่นตามทีหลังครับ รุ่นนี้มีติดปัญหากับคนใส่แว่นอยู่เหมือนกันตรงที่เวลาหายในออกแล้วจะฝ้าขึ้นแว่น ยิ่งตอนเปิดพัดลมยิ่งเป่าฝ้าเต็มแว่นหนักเลย ยังหาวิธีแก้ 100% ไม่ได้ แต่สามารถลดฝ้าลงได้บางส่วนด้วยการขยับแว่นให้ห่างจากหน้าออกมามากกว่าปกติหน่อยครับ ให้แว่นวางบนหน้ากากแบบในรูปผมเลย

ต่อไปมาดูวิธีเปลี่ยนแผ่นกรองพัดลมกันครับ ตัวนี้มันไม่ได้มีบอกว่ากี่ ชม. เราควรจะเปลี่ยนทีนึงใช้สังเกตจากสีเอาถ้าเห็นว่ามันเริ่มเป็นสีฟ้าแบบมอมแมมแล้วก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ

วิธีเปลี่ยนตัวนี้ไม่ยากครับ เอาตัวฝาบิดสีน้ำเงินมาวางประกบบนพัดลมแล้วหมุนก็ออกแล้วครับ

จากนั้นก็นำแผ่นกรองมาใส่เปลี่ยนได้เลย แล้วใช้ฝาบิดบิดปิดไปแบบเดิม

มาถึงส่วนยากคือการเปลี่ยนแผ่นกรองสีขาวในหน้ากากนี่แหละครับ ตัวนี้ก็ไม่ได้มีบอกอายุการใช้งานเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่สกปรกจากฝุ่นเท่าไหร่เพราะฝุ่นเข้ามาไม่ได้ น่าจะสกปรกจากเหงื่อหรือเครื่องสำอางบนหน้าเรามากกว่า เอาเป็นว่าเปลี่ยนเมื่อเห็นว่ามันไม่น่าจะแนบหน้าเราต่อไหวแล้วแล้วกันครับ

เริ่มแรกหันให้พัดลมอยู่ข้างบนแบบนี้ครับแล้วบิดตัวเครื่องไปทางซ้ายจะสามารถแกะตัวพัดลมออกมาได้

จากนั้นค่อยๆ งัดตัวกรอบบนหน้ากากออกครับ หวาดเสียวมาก บางก็บางกลัวมันจะหัก

พอเอากรอบออกมาได้แล้วก็จะสามารถแยกแผ่นกรองสีขาวออกมาจากหน้ากากได้ครับ เปลี่ยนเป็นอันใหม่แทนแล้วประกอบชิ้นส่วนกลับตามท่าเดิมนะครับ

ลองเปรียบเทียบด้านในของรุ่น Purely กับ Airpop

อันของ Purely จะปิดสนิทและแนบหน้าเลย ความรู้สึกตอนใส่เหมือนจะอึดอัดเพราะมันแนบหน้าเราแน่น แต่ก็หายใจออกสะดวกอยู่เพราะมีลมที่ฟอกสะอาดแล้วเป่าเข้ามาช่วย

ส่วนอันของ Airpop มันจะพองๆ โปร่งๆ ใส่แล้วรู้สึกสบาย ใครทาปากลิปไม่หาย ใครใส่แว่นฝ้าไม่ขึ้น แต่ถ้าออกกำลังกายหนักๆ อาจจะหายใจไม่ทันได้เพราะมันไม่มีลมเป่าเข้ามาช่วยเลยครับ

รูปเปรียบเทียบด้านนอก ตัว Purely ใส่แล้วแนบหน้าสวยงาม ส่วน Airpop จะพองๆ ป่องๆ หน่อยครับ
การป้องกันผมว่าทำได้ดีทั้งคู่นะ ถ้าไม่ได้ใส่แว่นเลือกใช้รุ่นไหนก็ได้ แต่ถ้าใส่แว่น Airpop จะตอบโจทย์มากกว่าครับ

รวมๆ แล้วถือว่าใช้งานได้ดีเลยครับรุ่นนี้ ใส่แล้วดูล้ำเหมือนมาจากโลกอนาคต ถึงผมจะติดปัญหาเรื่องฝ้าที่แว่นอยู่บ้าง แต่ที่ซื้อมาให้ที่บ้านใช้อีก 2 อัน เค้าไม่ใส่แว่นใส่แล้วชอบกันมากๆ ใส่ไปปั่นจักรยานหรือเดินออกกำลังกายเยอะๆ ก็ยังหายใจได้สะดวกอยู่ ไม่เหมือนใส่หน้ากาก N95 ปกติที่อึดอัดหายใจไม่ออกจนหลายคนไม่ยอมใส่กัน

สำหรับใครที่สนใจหน้ากาก Purely รุ่นนี้ตอนนี้ที่ Shop ไทยเริ่มวางขายแล้วครับ
ราคา 750 บาท มีของซื้อกลับบ้านได้เลย

หรือหากไม่สะดวก ไม่มี Shop ใกล้ๆ บ้านก็สามารถสั่งออนไลน์จากเว็บได้แต่ต้องรอของนานหน่อยครับ
ใน ALEXPRESS / Shopee / Lazada

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-02-05 09:58:13
Favorites1 RateRate

Rookie Bunny

Perf MI | from Mi MIX 3

purely ใส่แล้วหายใจลำบากจริงๆ มันแนบมากเกินไป
2019-02-05 11:17:16
ขอบคุณครับ ...ผมเพิ่งลองใส่ไป ยังไม่รู้เลยว่าอายุกรองเท่าไร
2019-02-05 11:19:23
ของผมมีปัญหาตรงใส่แล้วพูดนี่เละเทะ ต้องมาจัดใหม่ตลอด เป็นหน้ากากไร้สังคม ข้อนี่ airpop win แถมพัดลมมันจ่อปากผมพอดีด้วย555
2019-02-05 11:23:36
MIUI THAILAND

รวมกระทู้ By @jun กดเบาๆ

Mi Blogger

EarnZ Author | from app

tarox
ของผมมีปัญหาตรงใส่แล้วพูดนี่เละเทะ ต้องมาจัดใหม่ตล ...

ผมต้องเมมปากไว้ตลอดเลย มันแนบเกินไปหน่อย น่าจะเอาทั้งสองรุ่นมาผสมกันได้
2019-02-05 11:27:09

Master Bunny

Synchronice | from MI 8

เยี่ยมไปเลย กำลังตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้
2019-02-06 03:24:12

Advanced Bunny

1886036801 | from Redmi 6A

แนวคิดใหม่ๆๆมีอะไรที่..น่าติดตามตลอดเลยครับ
2019-05-20 13:27:56
บ้านผมคงยังไม่ต้องใช้      ตอนนี้!!
2019-05-23 11:56:42
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

161

• Threads

69

• Replies

199

2807

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal
90K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list