In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi A1

[เคล็ดลับ] สิ่งที่คุณไม่ควรพลาดเกี่ยวกับ Mi A1

2017-09-05 15:31:42
3286 25

สวัสดีชาว Mi Fans ทุกท่านนะครับ
วันนี้พึ่งได้มีการเปิดตัวเป็นอย่างทางการของ Mi A1 โมเดลใหม่ล่าสุดจาก Xiaomi. ตัวเครื่องถูกออกแบบมาอย่างดีโดย Xiaomi  ด้วยความร่วมมือกับบริษัท andriod โดยตรงทำให้ทั้ง software และ hardware ผสมผสานกันได้อย่างลงตัว ด้วยดีไซน์ที่โมเดิน ขอบที่โค้งมน ตอบโจทย์ผู้ใช้ที่ชอบรายละเอียดทางด้านดีไซน์ได้เป็นอย่างดี ตัวเครื่องที่เป็น unibody โลหะน้ำหนักเบาทำให้ถนัดมือ และสะดวกใช้งานตลอดทั้งวัน หน้าของ Mi A1 ขนาด 5.5 inch LCD ให้แสงที่คมชัดและมุมมองที่เหนือระดับมากขึ้น กล้องDual Cameraทำให้ภาพคมชัดและสวยยิ่งขึ้น  Snapdragon 625,4GB RAM และ Adreno 506 ทำงานอย่างสอดคล้องกัน ทำให้การใช้งานเร็วและไร้ที่ติ รายละเอียดอยู่ด้านล่างแล้วนะคับ

Build
Mi A1 ตัวเครื่องโลหะขอบบาง และขอบที่โค้งมนทำให้ตัวเครื่องมีความรู้สึกที่กลมกลืน เส้นขอบที่ตัดกันทำให้ตัวเครื่องมีการระบายความร้อน ออกมาได้ดี และ เรายังใช้ pyrolytic graphite sheet ที่สามารถลดอุณหภูมิของตัวเครื่องลงถึง 2 องศาเซลเซียส

Display
จอขนาด 5.5 นิ้ว 13.9 ซม.  ความชัดระดับ1080p ,กระจก Corning® Gorilla® Glass , และ 2.5D ขอบโค้ง ทำให้การรับชม รูปและวิดีโอมีความคมชัด เหมือนกันพกโรงหนังติดตัวไปตลอดเวลา

Battery
Mi A1 มาพร้อมกับ แบตเตอรี่ 3000/3080 mAh (min/typ) Lithium-ion Polymer การันตีว่าแบตจะสามารถใช้งานได้ตลอดทั้งวัน และแน่นอนครับ มันมาพร้อมกับUSB Type-C customized 380V charger.

Processor & GPU
ด้วยเทคโนโลยี Qualcomm® Snapdragon™ 625, 64-bit Octa-core (Cortex A53) processor at 2.0Ghz processor มาพร้อมกับ14nm FinFET process technology เพื่อถูกออกแบบมาให้ตอบสนองกับงานที่ต้องใช้ความซับซ้อนสูงๆ และยังใช้งานจากแบตเตอรี่ค่อนข้างน้อย และยังตอบสนองความลื่นในการใช้งานด้วย Adreno™ 506 PC-classOS

OS
ระบบปฎิบัติการแอนดรอยส์ ซึ่งสามารถอัพเดทได้ตลอดเวลาผ่านกูเกิ้ล

Camera
12MP มุมกว้าง + 12MP telephoto lens ถูกติตตั้งด้วยกันเป็น dual camera ที่มีพิกเซลขนาด 1.25μm กล้องมองข้างสามารถทำให้ภาพถ่ายมาคมชัดทุกองศา และตลอดวัน โหมดถ่ายภาพบุคคลแบบ 2x optical 10x digital zoom สามารถเทียบชั้นกับกล้อง DSLR ขนาดพกพาได้อย่างสบายเลยทีเดียว กล้องข้างมาพร้อมกับ การปรับสีภาพอัตโนมัติ ที่ตอบโจทย์ ทุกโหมดในการถ่ายไม่ว่าจะเป็น โหมดวิว เซลฟี่ โหมดโปร หรือว่าถ่ายรูปหมู่ และที่เจ๋งที่สุดนะครับ ท่านสามารถเก็บรูปภาพออนไลน์บน Google photos แบบไม่มีจำกัด
ซึ่งเป็นผลมาจากการร่วมมือกันระหว่างเสียวหมี่และกูเกิ้ล

Sound Experience
ระบบของ 10V smart power amplifier สามารถปรับเสียง playback ให้ดีขึ้นและกันลำโพงแตก DHS audio calibration algorithm & standalone audio amplifier ให้เสียงชัดถึง 600 ohms รับรองเลยครับว่าจะได้ประสบการณ์ฟังเพลงที่ไม่เคยลองมาก่อนแน่นอน

Storage and Memory
Mi A1 มาพร้อม 4GB RAM ป้องกันการกระตุก และความจำภายในตัวเครื่อง 64GB ที่ให้ความจุเกินกว่าที่คุณต้องการ
และเติมเมมฌมรี่ได้ตลอดผ่านทาง MicroSD card

Connectivity
Mi A1 สามารถใส่ได้ถึงสองซิมครับ ซึ่งรองรับทั้งระบบ FDD-LTE / TDD-LTE, WCDMA, GSM และ VoLTE

IR Blaster
มีระบบ IR Blaster ที่สามารถใช้เป็นรีโมททีวี เครื่องปรับอากาศ และเครื่องใช้ไฟฟ้ากว่า ร้อยแบรนด์

Notification LED
มีไฟสีขาวแจ้งเตือนทุกครั้งที่มี Notification

Color Variants
ตัวเครื่องมีให้เลือก ทั้งสีดำ ทอง พิงค์โกล และระบบแสกนนิ้วด้านหลังตัวเครื่องที่เคลือมา

Box contents
ภายในกล่องมี 1 Mi A1, 1 Adapter, 1 USB Type-C Cable, 1 คู่มือการใช้งาน, 1 ใบการันตี, 1 เข็มใส่ซิม.

สำหรับคนที่ติดตามอยู่แล้วนะคับ Mi A1 กำลังจะเข้ามาเมืองไทยเร็วๆนี้

หากสนใจ ชื่นชอบ หรือมีข้อคิดเห็นอะไร ทิ้งข้อความไว้ได้เลยนะคับ เราจะปรับปรุงแก้ไข้ให้เร็วที่สุด
ขอบคุณครับ

2017-09-05 15:31:42
Favorites8 RateRate
แถมเคสด้วยสิหาซื้อยากครับ
2017-09-05 21:50:30
ให้ความรู้สึกแบบว่ามันยังไม่สุดอะ 555*
2017-09-05 23:36:58

Pro Bunny

Gundum Author |

Siripong Wongyara ตอบกลับเมื่อ 2017-09-06 00:20:30
แถมเคสด้วยสิหาซื้อยากครับ

ได้ครับผม ยังไงผมจะโน๊ตไว้ให้ครับ
2017-09-06 08:07:43

Pro Bunny

ไมค์ วาโซว์สกี้ ตอบกลับเมื่อ 2017-09-06 02:06:58
ให้ความรู้สึกแบบว่ามันยังไม่สุดอะ 555* ...

ครับผม ส่วนตัวเอง ได้ลองจับตัวเครื่องจิงแล้วนะคับ รู้สึกว่าชอบมาก ขนาดถนัดมือ แถวผิวสัมผัสของตัวเครื่องดีมากครับ และจุดเด่นของรุ่นนี้เลยคือ สามารถใช้แอคเคาของกูเกิ้ลที่อัพโหลด รูปได้แบบไม่จำกัดลงบน google photo ครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่เสียวหมี่ทำร่วมกับ andorid เลยก็ว่าได้
2017-09-06 08:10:03

Master Bunny

mrjoe | from app

เห็นแล้วอยากได้
2017-09-06 08:48:19

Advanced Bunny

MiMe | from Mi-4c

Gundum
ครับผม ส่วนตัวเอง ได้ลองจับตัวเครื่องจิงแล้วนะคับ  ...

คืออัพโหลด รูป ความละเอียดสูงสุด บน Google photo ได้ไม่จำกัด เหมือนกับ pixel เลยหรอครับ
2017-09-06 10:51:47
อันนี้แหละรอมานานแล้ว ที่จะได้ใช้ Pure android แล้วก็ Xiaomi ด้วยกัน คือไม่คิดว่าจะมีแบบนี้ เห็นแล้ว Surprise มาก. แต่ปัญหาสำหรับผมคือเค้าบอกว่าจะไปเปิดตลาดที่ India (ดูมาจากเว็ปต่างประเทศ) เลยอยากถามว่าจะไปหาซื้อได้ที่ไหน หรือว่า Lazada ที่ Xiaomi Official Store จะมีขายหรือป่าว อยากให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
2017-09-06 11:10:26

Pro Bunny

MiMe ตอบกลับเมื่อ 2017-09-06 13:21:47
คืออัพโหลด รูป ความละเอียดสูงสุด บน Google photo ได้ไม่จำ ...

ใช่ครับผมได้ ไม่จำกัดความจำเลย ซึ่งเป็นจุดขายของตัวนี้หลักเลยครับผม
2017-09-06 11:54:53

Pro Bunny

Tawatchai Wongsakulwiwat ตอบกลับเมื่อ 2017-09-06 13:40:26
อันนี้แหละรอมานานแล้ว ที่จะได้ใช้ Pure android แล้วก็ Xiaomi  ...

ตัว Mi A1 พึ่งทำการเปิดตัวอย่างเป็นทางการที่อินเดียไปเมื่อวานนี้ครับผม ส่วนในของตลาดเมืองไทย ผมเช็คข้อมูลให้แล้วครับ ว่าจะมีการเปิด Mi A1 พร้อมจำหน่ายอย่างเป็นทางการเร็วๆนี้ครับ แต่แจ้งเป็นวันไม่ได้เพราะเป็นความลับของบริษัทครับ อดทนรอนิดนึงครับ รับรองไม่ผิดหวังอย่างแน่นอน
2017-09-06 11:57:54

Mi Comm team

Peejung | from MI 5X

ขาย 5x ย้ายไป a1 ดีกว่า
2017-09-06 12:03:41
Peejung CEO
please sign in to reply.
Sign In Sign Up
Beta Tester
Aktywny 3 dni pod rząd
Aktywny 7 dni pod rząd
Aktywny 21 dni pod rząd
Aktywny 40 dni pod rząd
Aktywny 70 dni pod rząd
Aktywny 100 dni pod rząd
Aktywny cały rok!
New Home
Newbie Member
150.000 Pengguna
Beautiful Wishes
X'mas Present Voters
5K

Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list