In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Hướng dẫn

[] Hướng dẫn cài ROM MIUI 8 bản ổn định (Stable) và bản cho lập trình viên (Developer)

2017-06-22 21:57:01
22940 18

Hey Mi Fans,
MIUI 8 đã được ra mắt với vô số những tính năng hay ho và thú vị, chúng sẽ đóng một vai trò lớn trong cuộc sống hằng ngày của bạn. Và để trải nghiệm những tính năng trên thì tất cả những gì bạn làm là chỉ cần flash bản ROM MIUI 8 trên thiết bị của mình để tận hưởng sự phong phú, trải nghiệm tuyệt vời của MIUI nói chung. Bản ROM MIUI 8 có thể được cài qua chế độ Recovery hoặc chế độ Fastboot trên thiết bị. Trong chủ đề này bạn sẽ được hướng dẫn từng bức cách cài rom MIUI 8 trên thiết bị Xiaomi của mình theo từng chế độ với nhiều cách nhất có thể.

Lưu ý trước khi cài / cập nhật ROM :
  • Hãy đảm bảo dung lượng pin trên thiết bị còn hơn 60%.
  • Hãy chuẩn bị một bản sao lưu (Backup) để phòng trường hợp xấu có thể xảy ra
  • Vào CÀI ĐẶT - CÀI ĐẶT BỔ SUNG - SAO LƯU & ĐẶT LẠI - SAO LƯU TRÊN MÁY - SAO LƯU
  • File Backup sẽ được lưu tại Bộ nhớ trong của máy - MIUI - BACKUP - ALL BACKUP
  • Sau đó, sao chép file Backup của bạn vào PC hay các thiết bị ngoại vi như USB OTG...
  • Sau khi cài / cập nhật ROM : Copy file backup từ PC hay USB OTG vào Bộ nhớ trong - MIUI - Backup - All Backup
  • Sau đó vào Cài đặt - Cài đặt Bổ sung - Sao lưu&Cài đặt - Sao lưu trên máy - Tại đây bạn có thể tìm thấy file Backup và nhấn vào nó để khôi phục dữ liệu.

MIUI 8 : CẬP NHẬT TỪ ỨNG DỤNG CẬP NHẬT GỐC CỦA MÁY

• Một khi có phiên bản ROM mới cho thiết bị của bạn thì bạn sẽ nhận được thông báo "Có bản cập nhật mới". Thì hãy nhấn vào thông báo ấy và máy của bạn sẽ bắt đầu tải và cài đặt bản cập nhật tự động.
  • Bạn cũng có thể kiểm tra thủ công bằng cách vào thư mục Công cụ - Cập Nhật - Kiểm tra cập nhật.
  • Nếu bạn thấy có phiên bản cập nhật mới thì hãy nhấn tải về và cài đặt.

MIUI 8 : Cài ROM qua chế độ Recovery
Những điểm lưu ý trước khi thực hiện theo phương pháp này.
  • Phải unlock bootloader của thiết bị, nếu không thì phương pháp này sẽ không hoạt động ( Mình sẽ hướng dẫn cách unlock ở phía dưới )
  • Thiết bị của bạn phải chạy MIUI Stable/Beta bản mới nhất
  • Nên tạo cho mình một bản backup
  • Sau đây là 2 cách để flash file ROM này.
CÁCH 1 : Cài ROM từ ứng dụng Cập nhật của máy

• Tải phiên bản MIUI 8.zip mới nhất
  • Nếu bạn đã tải nó trên PC thì hãy copy nó vào bộ nhớ trong của thiết bị
  • Nếu bạn đã tải nó trên điện thoại thì bạn có thể tìm thấy file update.zip trong thư mục Download của thiết bị
  • Hãy vào ứng dụng cập nhật và chọn "..." trên góc phải
  • Chọn "Choose update package" và chọn file rom trong bộ nhớ của máy
  • Sau khi chọn bản ROM thì quá trình cài đặt được tiến hành
  • Trong quá trình cài đặt thì các bạn nên để cho máy tự cài đặt, máy của bạn sẽ tự cài đặt và khởi động lại.
  • Sau khi khởi động lên thì máy của bạn sẽ chạy bản ROM mới nhất mà bạn vừa cài đặt.
CÁCH 2 : Cài ROM qua Mi Recovery

• Tải bản Rom MIUI 8 Recovery mới nhất.
  • Đổi tên bản ROM bạn vừa tải về thành "update.zip"
  • Nếu bạn tải trên PC thì hãy copy nó vào bộ nhớ trong và không để trong bất kì thư mục nào
  • Vào chế độ Recovery của máy, để vào chế độ Recovery thì các bạn có hai cách :
  • Cách thứ nhất : Từ trong app Cập nhật của máy bạn có thể vào chế độ Recovery theo hình bên dưới.
  • Cách thứ hai : Tắt nguồn máy của bạn và sau đó nhấn tổ hợp phím Tăng âm lượng + và nút nguồn, nhấn giữ trong vài giây.

5. Một khi vào được chế độ Recovery, bạn sẽ dùng phim tăng âm lượng và giảm âm lượng để điều hướng và nhấn nút nguồn để Đồng ý/Thực hiện.

6. Hãy làm theo các bước sau như hình để cài ROM :
  • Chọn ngôn ngữ - Cài bản update dưới dạng zip - chọn Yes - Sau khi cài xong hãy nhấn Back và khởi động lại
  • Chọn Reboot to system và đợi cho thiết bị của bạn khởi động lại.
  • Thiết bị của bạn sẽ chạy bản ROM và bạn vừa cài đặt.

MIUI 8 : CÀI ROM FASTBOOT

• Tải bản rom Fastboot cho thiết bị của bạn và hãy đảm bảo rằng Bootloader của máy bạn đã được unlocked
  • Tải và cài đặt Mi Flash Tool trên PC của bạn tại đây! Các bạn có thể xem cách cài tại đây !
  • Tải fastboot driver và cài chúng lên PC của bạn tại đây !
  • Sau khi cài tất cả xong rồi hãy khởi động lại máy tính của bạn.
  • Tạo một bản backup
  • Hãy đảm bảo rằng máy của bạn còn hơn 50% pin.
  • Tắt nguồn thiết bị, nhấn và giữ tổ hợp Volume Down và nút nguồn và nhấn giữ trong vài giây để vào chế độ Fastboot
  • Kết nối thiết bị với máy tính qua cáp USB
Hãy làm theo các bước sau:
  • Mở MiFlash Tool và kết nối với điện thoại Xiaomi qua cáp USB.
  • Nhấn nút Browse trong cửa số MiFlash Tool -> Chọn đến file rom Fastboot mà bạn muốn cài và nhấn OK.
  • Sau khi chọn đúng file ROM thf nhấn Browse - Chọn Advance
  • Trong mục Advance - Điều hướng đến file .bat mà bạn muốn cài.
  • Sau khi chọn file .bat thì nhấn Refresh
  • Mi Phone của bạn sẽ xuất hiện trên cửa sổ MiFlash Tool nếu đã được kết nối
  • Sau khi thấy thiết bị của bạn được kết nối thành công thì nhấn Flash, quá trình Flash sẽ tốn tầm 2-3 phút
  • Khi quá trình đã hoàn thành bạn sẽ thấy thanh Progress Bar trong trạng thái màu xanh.
  • Sau khi cài xong thì Mi Phone của bạn sẽ được tự động khởi động với bản MIUI 8 mới nhất mà bạn vừa cài đặt.

MIUI 8 : Mở khóa Bootloader

• Tất cả thiết bị phát hành tại Ấn độ kể từ Redmi Note 3 đã được khóa Bootloader
  • Để mở khóa Bootloader. Đầu tiên hãy vào trang web : http://en.miui.com/unlock/ để yêu cầu mở khóa Bootloader.
  • Nhấn Unlock Now, nếu bạn có tùy chọn được tải Mi Unlock Tool thì bạn đủ điều kiện để unlock, nếu không bạn sẽ phải để yêu cầu tại đây.
  • Bạn sẽ phải điền đầy đủ vào một form để unlock bootloader của mình, một khi yêu cầu của bạn được chấp nhận bạn sẽ nhận được một tin nhắn SMS trên smartphone.
MIUI 8 : Mở khóa Bootloader

• Tải Mi Unlock Tool
  • Hãy đảm bảo rằng bạn đăng nhập vào Mi Phone tài khoản Xiaomi trùng với tài khoản bạn làm yêu cầu mở khóa nhé !
  • Tắt nguồn Mi Phone và khởi động vào chế độ Fastboot bằng cách nhấn  giữ nút Volume Down và nút nguồn.
  • Kết nối với PC ( vẫn để Mi Phone trong chế độ FastBoot)
  • Đăng nhập tài khoản Mi ( tài khoản lúc nãy bạn dùng để gửi yêu cầu Unlock Bootloader )
  • Nhấn Unlock. Quá trình này sẽ mất khoảng 10s

2017-06-22 21:57:01
Favorites8 RateRate
Cám ơn sự chia sẻ của bạn!
2017-06-22 23:01:45
About Fabian Ng
Hi!  I am the Tech admin in the Mi Community team & I love running, traveling and snowboarding. Follow me to be the first to discover the freshest technology news and updates.

Master Bunny

luckym | from MI 5

thank, bài viết hay!
2017-06-23 02:25:14
mình ko vọc đt, chỉ thik xài ổn định thì mình nó nên unlock để cài update ko bạn
tại đang dùng rom miui 8.7.5.25 global beta, nên ko biết có nên cập nhật cho tốt hơn ko
2017-06-23 06:04:07
NeverBest
mình ko vọc đt, chỉ thik xài ổn định thì mình nó nên unlock để cài update ko bạn
tạ ...

để trải nghiệm tính năng mới thì nên update bạn à ;) một số bản update fix lỗi cục bộ trên náy đấy, nếu dùng global cứ update ota đi bạn
2017-06-23 06:36:54

Master Bunny

Họ Và Tên | from Redmi Note 4

có hướng dẫn Root máy từ A -> Z k em :d
2017-06-23 09:43:24
Họ Và Tên gửi lúc 2017-06-23 08:43 PM
có hướng dẫn Root máy từ A -> Z k em :d

dạ để e làm :v
2017-06-23 20:05:49

Advanced Bunny

Phương Bắc | from Redmi Note 3

Quá hay cho bản chia sẻ bài viết.. Hữu ít
2017-06-24 04:41:13
Phương Bắc  gửi lúc 2017-06-24 03:41 PM
Quá hay cho bản chia sẻ bài viết.. Hữu ít

:D thanks a
2017-06-24 08:40:05

Rookie Bunny

KenPham | from MI 6

Bài viết rất hữu ích
Có 1 điều cần chú ý khi dùng flash tool là phải chọn clear all trước khi flash để tránh lỗi
2017-06-24 17:51:47

Master Bunny

your name | from Redmi 3S

bài viết hữu ích
2017-06-24 20:58:51
please sign in to reply.
Sign In Sign Up
  • Followers

20

• Threads

10

• Replies