In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว ไม้ช๊อตยุง Xiaomi Yeelight 2 in 1 ทั้งตบทั้งตั้งในเครื่องเดียวกัน

2019-07-23 07:55:16
5969 66

สวัสดีครับ วันนี้จะมารีวิวแกะกล่องตัวไม้ช๊อคยุง 2in1 ของ Yeelight ยี่ห้อที่เราคุ้นเคยกับพวกสินค้าหลอดไฟของ Xiaomi กันครับ ตัวนี้จะต่างจากเครื่องดักยุงรุ่นอื่นๆ ที่ขายในเว็บ Xiaomi ตรงที่สามารถแยกร่างออกมาเป็นไม้ตบยุงแบบที่ใช้ในบ้านเราได้ด้วย การใช้งานเป็นยังไงมาชมกันได้เลยครับ

ตัวกล่องเป็นสีขาวตามสไตล์ Xiaomi ครับขนาดเล็กกว่าที่คิดพอสมควรเลย

รุ่นนี้ออกแบบมาเพื่อพ่อบ้านโดยเฉพาะ ข้างในห่อมาแค่ถุงพลาสติกแบบนี้เลยไม่มีกันกระแทกอะไรทั้งนั้น สำหรับให้เรารับของแล้วโยนกล่องทิ้งหิ้วถุงก๊อบแก๊บเข้าบ้านได้เลยเนียนๆ เหมือนซื้อมาจากตลาดนัดครับ 555

อุปกรณ์ทั้งหมดที่ให้มาได้แก่
- ตัวเครื่อง
- คู่มือ
- สาย Micro USB

ตัวเครื่องขนาดเล็กยกย้ายที่วางง่าย สูงประมาณขวดน้ำ 1.5 ลิตร ด้านหน้ามีโลโก้ Yeelight ตรงกลาง บริเวณด้านล่างมีเซนเซอร์ตรวจจับความสว่างเพื่อเปิดการทำงานเฉพาะในที่มืด

บริเวณด้านบนจะมีล๊อคให้เราหมุนเพื่อแยกตัวไม้ช๊อตออกจากแท่นได้ครับ

พอแยกร่างแล้วก็จะประมาณนี้ ตัวไม้ถือแล้วได้ฟิลประมาณจับไม้ปิงปอง ไม่ได้ใหญ่แบบของไทยที่เราเคยใช้กัน

ปริเวณด้านล่างของเครื่องจะมีสวิท เปิด/ปิด การทำงานของตัวแท่นดักยุง ถึงจะเปิดเป็น ON ตลอดแต่ถ้ามีแสงสว่างพอเครื่องก็ไม่ได้ทำงานนะครับจะชาร์จไฟเข้าไม้อย่างเดียว ต้องรอให้ห้องมืดก่อนระบบดักยุงถึงทำงาน Auto

บนและล่าง ปุ่มเปิด/ปิด จะเป็นขาตั้งสำหรับกางออกมาวางกันล้มครับ

ส่วนด้านขวาแท่นมีช่องเสียบไฟแบบ Micro USB ครับ ตอนใช้งานเป็นแท่นดักต้องต่อสายไฟด้วยตลอดนะครับ ไม่สามารถใช้ไฟจากแบตที่ไม้ได้ครับ

ตัวไม้จะไม่มีช่องชาร์จอะไรเลยครับ เวลาจะชาร์จต้องเอามาเสียบที่แท่นอีกทีนึงผ่านขั้วแม่เหล็กด้านบนนี้ ชาร์จเต็มใช้งานได้ 3-4 ชม.

ตอนชาร์จจะขึ้นไฟแดง เต็มแล้วเปลี่ยนเป็นไฟเขียวครับ

มาลองโหมดลุยกันก่อนครับ เวลาจะช๊อตยุงกดที่ปุ่มข้างๆ ไม้ตรงนี้

ตอนกดจะมีไฟแดงขึ้นนิดนึงให้รู้ว่าพร้อมช๊อตแล้ว

ไม้มันเล็กกว่าที่เคยใช้มา เลยยังไม่ชินเลยรู้สึกตียากกว่าปกติหน่อย แต่ก็ช๊อตยุงได้ตามปกติ

พอตีโดนก็จะมีประกายไฟช๊อตยุงติดกับไม้แบบเสียงเบาๆ ไม่เสียงดังเปรี้ยงปร้างตบแล้วมันแบบไม้ตลาดนัด

ต่อไปมาลองโหมดตั้งรับกันบ้างครับ พอเปิดสวิทเครื่องแล้วเอาไปวางในที่มืด ตัวแท่นจะปล่อยแสง UV ออกมาล่อยุงครับ พอยุงเข้าไปก็จะโดนไม้ช๊อตตายเอง

แต่จากการลองเปิดในบ้านมาทั้งคืน ไม่มียุงเข้ามาติดเลยสักตัวครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอยู่ที่ยุงแต่ละที่ด้วยไหม และยุงในบ้านผมก็ไม่ได้เยอะมากเพราะติดมุ้งลวดทั้งบ้าน ในสเปคบอกที่จีนเทสมาแล้วว่าช่วงแสงนี้ล่อยุงได้ถึง 88% ถ้าบ้านใครเคยใช้แบบ UV ล่อแล้วได้ผลก็อาจจะได้ผลดีกว่าของผมก็ได้

สรุป

รุ่นนี้รวมๆ ผมว่ายังไม่ผ่านครับ ด้วยราคาที่แอบแพงอยู่ประมาณ 800 บาท ถ้าใช้ได้แต่แบบไม้ตบซื้อไม้ตบอันใหญ่ดีกว่าได้หลายอันเลย ส่วนถ้าต้องการแบบดักผมเคยใช้แบบแสง UV เครื่องใหญ่ล่อแล้วมีพัดลมดูดยุงเข้าไปแบบนั้นยังดักได้คืนละตัวสองตัว แต่ตัวนี้ไม่มีเข้ามาติดให้เห็นเลย ไว้จะลองตั้งไว้เรื่อยๆ หลายๆ วัน หลายๆ ที่ ดูแล้วจะมาอัพเดตกันอีกครั้งนะครับ

ถ้าใครเคยใช้แบบแสง UV ล่อแล้วได้ผลอยากลองใช้ดูสั่งซื้อกันได้ในลิ้งนี้

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-07-23 07:55:16
Favorites26 RateRate

Master Bunny

Tee naja | from MI 8 Lite

ขอบคุณครับ รีวิวได้น่าสนใจมากครับ
2019-07-23 13:53:04

Synchronice | from MI 8

ืีที่สุดเลยเว้ยแก ไม้ตียุง mi ก็มี.....
2019-07-23 14:00:20

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ชอบครับ
2019-07-23 18:05:36

GoGim | from app

หน้าตาแปลกดีครับ
2019-07-23 18:34:24
ดีไซน์โดน ถ้าราคาจริงที่จีน อาจจะแค่ 5-600
2019-07-23 18:46:21

Mi Blogger

EarnZ Author | from MI 8 Pro

จอมมารบู
ดีไซน์โดน ถ้าราคาจริงที่จีน อาจจะแค่ 5-600

กล่องมันใหญ่อยู่ครับเลยค่าส่งแพงหน่อย
2019-07-23 20:50:06

Moderator

Navysri | from Redmi Note 5

น่าสนใจมากครับ
2019-07-23 20:52:50
ราคาแพงเพราะมียูวีครับ
2019-07-23 21:02:18

Grand Master Bunny

pui07 | from Redmi 5 Plus

ขอบคุณครับ สรุปใช้ไม้ตียุงตามตลาดดีกว่าถูกกว่าด้วย 55 แต่เรื่องดีไซน์ต้องยกให้มี่เค้าเลย
2019-07-24 02:55:53

Rookie Bunny

1638241500 | from app

ไม้ตบยุงก็มา
2019-07-24 06:49:25
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

121

• Threads

63

• Replies

185

2671

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list