In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว เครื่องปั่นร้อน-เย็น Xiaomi VS Viomi ทำอาหารและเครื่องดื่มง่ายๆ ในปุ่มเดียว

2019-06-28 14:32:08
3845 12

สวัสดีครับ

วันนี้จะมารีวิวเครื่องปั่นกันแบบแพคคู่สองรุ่นพร้อมกันเลยครับ ทั้งของ Xiaomi และของ Viomi แบรนในเครือ พร้อมเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของแต่ละอันกัน

เหตุเกิดจากเครื่องปั่นธรรมดาๆ ที่ใช้อยู่ที่คอนโดผมดันพังเลยไปลองหาข้อมูลดูว่ามีของ Xiaomi ไหมก็ไปเจออยู่สองรุ่นที่สามารถต่อแอพ Mi Home ได้ด้วยครับ ตัวนึงสีดำ (คนละตัวกับที่รีวิวนี้) และอีกตัวสีขาว (ตัวในรีวิวนี้) ลองอ่าน Feature ต่างๆ แล้วก็พบว่ามันเป็นเครื่องปั่นที่สามารถทำความร้อนได้ด้วย พึ่งรู้เหมือนกันว่ามีเครื่องปั่นแบบนี้อยู่บนโลก ก็เลยไปลองเดินดูราคายี่ห้อต่างๆ ในไทยดูครับ

ปกติเครื่องปั่นที่เราคุ้นเคยกันก็จะหน้าตาประมาณนี้ครับ คือใส่เข้าไปปั่นอย่างเดียว ราคาก็อยู่ที่ความแรงในการปั่นและวัสดุเครื่อง มีราคาตั้งแต่หลักร้อยจนถึง 2-3 พันบาท

ส่วนเจ้าเครื่องปั่นที่ทำความร้อนได้ด้วยมันจะหน้าตาประมาณนี้ครับ ราคาโหดมากๆ เครื่องละ 15,000 บาท (นึกว่า 0 เกินมาหนึ่งตัว) ถ้าเครื่องปั่นไม่ได้พังแล้วตั้งใจมาหาก็คงไม่ได้สังเกตเลยว่ามีเครื่องแบบนี้ขายอยู่ด้วย หลังจากตกใจกับราคาก็รีบกลับบ้านมาบอกเพื่อนที่จีนให้สั่งของ Xiaomi ส่งมาให้เพราะของ Xiaomi ทั้งสองรุ่นราคาแค่ 4500 กับ 6000 บาทเอง

ตัวที่ผมสั่งไปตอนแรกจะเป็นรุ่นสีดำยี่ห้อ Viomi ประมาณ 6000 บาท ที่ต่อแอพได้ตัวนี้ครับ

แต่ทาง Viomi ดันส่งมาให้ผิดรุ่น ส่งรุ่นที่ราคาประมาณ 7000 มาให้สะงั้น ราคาสูงกว่าเพราะสเปคมันดีกว่า แต่เสียดายที่รุ่นนี้ต่อแอพไม่ได้ครับ แอบผิดหวังอยู่เหมือนกัน ทางนั้นก็บอกว่าให้ส่งกลับไปเปลี่ยนได้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายหรือจะเก็บรุ่นนี้ไว้เลยก็ได้ครับเพราะถ้าส่งกลับเค้าต้องออกค่าส่งให้แพงกว่าส่วนต่างอีก และด้วยความงกเห็นมันเป็นรุ่นแพงกว่าก็เลยเลือกเก็บเอาไว้ครับ 555

มารีวิวแกะกล่องรุ่นนี้กันก่อนครับ ตัวกล่องมาใหญ่มากๆ ใหญ่ยังกะกล่องทีวีตอนได้มาก็ตกใจว่าทำไมเครื่องปั่นกล่องมันใหญ่ขนาดนี้ครับ

เปิดมาก็จะเจอคู่มือและอุปกรณ์ต่างๆ ครับ พวกฝาโถ ถวงตวง

ที่พีคมากคือให้สก๊อตไบมาด้วย ! กลัวที่บ้านเราไม่มีเดี๋ยวจะล้างไม่ได้ครับ

สาเหตุที่รุ่นนี้กล่องใหญ่มากๆ เพราะมันให้โถปั่นมาสองใบครับ โถนึงเป็นแก้วไว้ปั่นร้อน ส่วนอีกใบเป็นพลาสติก Tritan อย่างดีเอาไว้ปั่นเย็น ราคาเลยแพงกว่ารุ่นที่ผมตั้งใจสั่งตอนแรกพันนึง

หน้าเครื่องเป็นภาษาจีนหมดเลยครับ แต่มีรูปโลโก้เล็กๆ ให้พอดูออกเทียบกับคู่มือได้อยู่
ไล่จากซ้ายไปขวาเริ่มจากแถวบนประมาณนี้ครับ

- ทำนมถั่วเหลือง
- ทำโจ๊ก อาหารเด็ก
- ทำซุปแบบต้มและปั่น
- ทำข้าวต้ม
- ทำน้ำข้าวโพด
- ทำซุปแบบต้มอย่างเดียว
- ชงชา
- ทำน้ำผักผลไม้ (ปั่นแรงต่ำกันประโยชน์หาย)
- ปั่นสมูทตี้กับน้ำแข็ง
- บดอาหาร

ถ้าเลือกหมวดพวกนี้ก็แค่กดแล้วรอมันทำให้เองเลยครับ หรือจะปั่น Manual เลือกความแรงแล้วกดแบบเครื่องปั่นปกติก็ได้

มาลองทำนมถั่วเหลืองด้วยโหมดแรกกันครับ
วิธีทำง่ายๆ มากๆ ผมใส่ตามคู่มือเลยใส่ถั่วเหลืองดิบ 100 กรัม และน้ำ 1200mL
เลือกเมนูอันแรกแล้วก็รอเครื่องจัดการให้ครับ โหมดนี้ใช้เวลาประมาณครึ่ง ชม. จากถั่วดิบก็จะกลายเป็นนมถั่วเหลืองร้อนๆ ให้เรากินเลย

(ในรูปเครื่องขึ้น E2 คือเปิดฝาอยู่ครับ มีระบบความปลอดภัยถ้าไม่ปิดฝาเครื่องจะไม่ทำงาน)

พอกดเริ่มเครื่องจะเริ่มจากต้มถั่วให้สุกก่อนครับ ตามสเปคทำความร้อนได้ 800W

พอสุกแล้วก็จะเริ่มต้มไปปั่นไปจนครบครึ่ง ชม.

เรียบร้อยแล้วครับ เติมเม็ดแมงลักลงไปหน่อยก็ทานได้เลย กากมีน้อยมากๆ จนไม่ต้องกรองเลยเพราะเครื่องต้มไปปั่นไปจนละเอียดไปหมดครับ

ต่อไปมาลองเมนูซุปแบบปั่นร้อนอันที่ 3 กันต่อครับ
อันนี้ก็ทำง่ายมาก ใส่เห็ดดิบๆ ลงไปเลยแล้วก็เติมน้ำ ที่เหลือรอเครื่องจัดการให้อย่างเดียวครับ

เรียบร้อยออกมาเป็นซุปเห็ดเน้นๆ เนื้อเนียนๆ ถ้าไม่ปรุงรสชาตอาจจะไม่ได้อร่อยแบบตามร้าน เหมือนกินเห็ดต้มแต่ได้กินเห็ดเน้นๆ เยอะกว่าร้านแน่นอนครับ สามารถปรุงเพิ่มเอาทีหลังได้ตามชอบ

ต่อไปมาลองเมนูร้อนกันอีกสักเมนูครับ เราจะมาทำนมอัลม่อนแท้ๆ กัน ใส่ไปแค่อัลม่อนกับน้ำแล้วเลือกโหมดนมถั่วเหลืองอันแรกครับ

เครื่องจะเริ่มจากต้มอัลม่อนก่อนครับ แต่ผมใช้อัลม่อนสุกแล้วมาทำนะครับ กลัวมันต้มให้ไม่สุกเพราะอัลม่อนดิบกินแล้วอันตราย

พอสุกแล้วก็ต้มไปปั่นไปแบบเดียวกับนมถั่วเหลือง

ออกมาเป็นนมอัลม่อนเน้นๆ เข้มข้นมาก ที่เราซื้อกินกันนี่ใส่แค่ไม่กี่เม็ดแน่ๆ ครับใสกว่านี้มาก

คราวนี้มีลองปั่นแบบเย็นกันบ้างครับ โหมดนี้จะใช้โถแก้วปั่นร้อนก็ได้ แต่ถ้าใช้โถพลาสติกระบบเซฟตี้จะทำงานลอคให้เลือกได้แค่โหมดที่ไม่ทำความร้อนครับ แนะนำให้ใช้โถพลาสติกพอเพราะโถแก้วมันหนักมากๆ ประมาณ 2 กิโล ยกกันกล้ามขึ้นเลยครับ

ผมลองใส่สตอเบอรี่แช่แข็งกับกล้วยและใส่นมไปครับแล้วก็เลือกโหมดสมูทตี้อันเกือบสุดท้าย เครื่องจะตั้งเวลาปั่นแล้วหยุดให้เอง

เรียบร้อยออกมาเป็นสมูทตี้เนียนๆ ครับ ใครชอบแบบเกร็ดๆ ก็ใส่น้ำแข็งเพิ่มไปก่อนปั่นนะครับ

หลังจากใช้มาสักพักก็ติดใจครับ แต่ยกไปยกมาคอนโดกับบ้านเหนื่อยเพราะหนักมาก เลยตัดสินใจซื้ออีกเครื่องไว้ที่บ้านอันคอนโดอันดีกว่าและก็อยากลองด้วยว่าถ้าเครื่องปั่นต่อแอพได้จะเป็นยังไงเลยสั่งรุ่นสีขาวที่มี Logo Mi มาอีกเครื่องครับ ตัวนี้รวมส่งมาแล้วประมาณ 4500 บาท ถูกกว่าตัวที่รีวิวไปบนนี้ 2500

มาเริ่มแกะกล่องลองใช้กันครับ ตัวของ Mi นี่กล่องสวยดูดีกว่ากันมากครับ และกล่องไม่ใหญ่เว่อแบบอันแรก

แกะกล่องมาก็จะเจอคู่มือภาษาจีนข้างบนครับ รุ่นนี้ไม่มีสก๊อตไบมาให้นะครับ 555

กล่องเล็กและถูกกว่าเพราะมีโถมาให้อันเดียวเป็นโถแก้วครับใช้ปั่นร้อน ปั่นเย็นโถเดียวกันเลย

อุปกรณ์ทั้งหมดที่ให้มาก็จะมี เครื่องปั่น โถแก้ว แกนที่คน แปรงทำความสะอาด ถ้วยตวง แล้วก็คู่มือครับ

ทั้งสองรุ่นเป็นหัวปลั๊กจีนทั้งคู่นะครับต้องหาหัวแปลงมาเสียบอีกที

ตอนเปิดเครื่องเป็นจอกลมๆ ขึ้นโลโก้ Mijia นึกถึงจอเครื่องฟอกอากาศเลยครับ

รุ่นนี้มีระบบเซฟตี้เหมือนกันถ้าเปิดฝาอยู่มันจะขึ้นแดงๆ แบบนี้ครับ

ต้องปิดฝาให้เรียบร้อยก่อนถึงทำงานครับ

มาลองเปรียบเทียบภายนอกกับรุ่น Viomi กันก่อนครับ ตัวของ Mi จะมีโถแก้วมาให้อันเดียว ส่วนของ Viomi ให้มาสองโถเลยครับ

(จริงๆ แล้วทั้งรุ่นสีขาว รุ่นที่ผมตั้งใจสั่งตอนแรก และรุ่นที่ได้มาผิดทั้งสามรุ่นผลิตโดย Viomi ทั้งหมดครับ แค่สีขาวใส่เป็นโลโก้ Mi มาและวางขายบนเว็บ Xiaomi)

ตัวเครื่องเป็นพลาสติกทั้งคู่แต่หน้าจอต่างกันพอสมควรเลยครับ ตัวสีขาวเป็นจอดิจิตอลใช้หมุนแล้วกดเลือกเอาปุ่มเดียว ใช้งานจริงยากหน่อยเพราะเป็นภาษาจีนล้วนและไม่มีรูปไอคอนบอก ดีตรงต่อแอพแล้วใช้เมนูอังกฤษในแอพแทนได้ครับ ส่วนตัวขวาถึงจะจีนล้วนเหมือนกันแต่ก็กดตามรูปได้ไม่ยากครับ

ต่อมาเทียบในส่วนของโถแก้ว เป็นแก้วทนความร้อนที่หนาและหนักมากพอๆ กันแต่แก้วรุ่น Viomi อันขวาดูน่าจะเป็นเกรดที่ดีกว่าครับเพราะใสมากๆ ไม่อมเขียวแบบของ Mi และเครื่องดำจุได้เยอะกว่า 200mL ครับ

ที่จับเป็นพลาสติดทั้งคู่ครับอันสีดำด้านดูแข็งแรงกว่าเล็กน้อย

ส่วนฝานี่แตกต่างกันพอสมควรครับ เครื่องขาวจะพลาสติกล้วนเลย ส่วนเครื่องดำมีบางส่วนเป็นโลหะการใช้งานไม่ต่างกันครับ โลหะอาจจะทนกว่าต้องรอดูระยะยาวครับ

ตัวยางด้านในฝานี่ก็วัสดุต่างกันครับ อันสีขาวจะเป็นยางแข็งๆ ส่วนสีดำจะนิ่มกว่า แต่ก็ปิดได้สนิทดีทั้งคู่

ถ้าเทียบแต่ภายนอกของ Mi สีขาวนี่แพ้ขาดลอยเลยครับเพราะราคาถูกกว่ากันตั้ง 2500 บาท ฟีเจอร์ใช้งานได้เหมือนกันหมด คงมาลดเกรดวัสดุเครื่องลงมาแทน แต่ก็มีข้อดีที่ของ Viomi ไม่มีอยู่คือของ Mi สามารถต่อแอพ Mi home แล้วสั่งงานผ่านแอพได้นั่นเองครับ

มาลองต่อกับแอพกันดูเลยครับ
ตัวนี้เป็นเครื่องจีนใช้แอพ Mi home จีนกดเพิ่มอุปกรณ์ก็จะหากันเจอเองเลยครับ

ต่อเรียบร้อยรู้สึกชีวิตดีขึ้นเยอะเมื่อได้เจอภาษาอังกฤษ

มีเมนูให้เลือกเยอะมากครับ สามารถปรับเลื่อนลำดับอันที่ใช้บ่อยๆ ได้ตามความต้องการ

มีเมนูวิธีทำพร้อมรูปกระกอบให้ดูเป็นภาษาอังกฤษด้วยดูดีมากๆ ครับ

อันนี้มะม่วงปั่น

เวลาทำอาหารก็สามารถปรับแต่งได้เยอะกว่ารุ่นไม่มีแอพครับ ตั้งได้ว่าหลังทำเสร็จจะให้อุ่นไว้นานแค่ไหน อุ่นกี่องศา แล้วก็ตั้งเวลาล่วงหน้าได้ว่าให้ทำเสร็จกี่โมงตัวเครื่องจะคำนวนแล้วทำล่วงหน้าไว้ให้เลยครับ ส่วนตัว Viomi ก็ตั้งล่วงหน้าได้แต่ต้องมานับเวลาเอาว่าล่วงหน้ากี่ชั่วโมงแล้วกี่อีกนาทีถึงเสร็จครับ

มาลองทำอาหารผ่านแอพกันเลยครับ
รอบนี้จะลองทำซุปเห็ดกับข้าวโพดอ่อนครับ

ใส่แบบดิบๆ ไปได้เลยแล้วเติมน้ำ เดี๋ยวเครื่องต้มจนสุกแล้วปั่นให้เองครับ

รู้สึกล้ำมาก กดเลือกโหมดซุปจากมือถือได้เลย

จากนั้นแอพจะเค้าดาวย้อนหลัง 30 นาทีให้ ตอนนี้ก็ไปนอนเล่นรอได้เลยเดี๋ยวพอเสร็จแอพจะเด้งมาเตือนเราเอง

30 นาที ผ่านไปก็เสร็จแล้วครับได้ซุปเห็ดร้อนๆ มาทานอุ่นๆ ได้เลย

ต่อไปมาลองทำซุปผักกันครับ ผมซื้อชุดผักต้มมาแล้วจาก Tops มาลองทำดูง่ายดีไม่ต้องหั่นเอง

ตัวของ Mi นี่ถ้าไม่ทำตามโปรแกรมก็กดปั่นเอาเองปกติได้เหมือนกันครับแต่ว่าต้องกดผ่านเครื่องไม่มีให้เลือกในแอพนะครับ ต่อไปจะลองปั่นปกติแบบไม่ทำความร้อนดูครับ

รุ่นนี้ไม่ต้องสนใจว่าโถร้อนโถเย็นครับ เพราะใช้โถเดียวกันทุกโหมดเลย

ได้ซุปฟักทองผสมข้าวโพดแล้วครับอร่อยมากๆ โรยอัลม่อนข้างบนหน่อยเพื่อความสวยงาม

ต่อไปจะลองทำน้ำแครอทดูครับ
ใส่แครอทลงไปพร้อมน้ำก็ปั่นออกมาเป็นน้ำแครอทได้เลย

แต่เมนูนี่จะกากเยอะไปหน่อยครับ ไม่ได้ต้มไปปั่นไปแบบโหมดปั่นร้อน แนะนำให้กรองก่อนอีกทีจะดื่มง่ายกว่า

ต่อไปมาดูการล้างกันครับ ทั้งสองรุ่นมีโหมดล้างมาให้ การทำงานคือเราใส่น้ำเปล่าไปแล้วกดโหมดนี้เครื่องก็จะปั่นน้ำเปล่าเพื่อทำความสะอาดเครื่องคร่าวๆ แล้วเราค่อยใช้แปรงขัดอีกรอบเอาครับไม่ยาก

สรุป

ทั้งสองรุ่นถ้าเทียบราคากับยี่ห้ออื่นๆ ที่ปั่นร้อนได้ในห้างก็ถือยังถูกกว่ากันเกินครึ่งคุ้มมากทั้งคู่ครับ สำหรับใครที่ต้องการแค่เครื่องปั่นธรรมดาสองตัวนี้ราคาอาจจะดูสูงไปหน่อย แต่ถ้าต้องการเครื่องที่ปั่นร้อนได้ ทำอาหารได้หลายหลายอย่างมากขึ้นโดยไม่ต้องมีสกิลการทำอาหารอะไรเลยแค่ใส่แล้วกดปุ่มก็น่าจะเหมาะกับตัวนี้ครับ

ส่วนถ้าให้ผมเลือกรุ่นนึงในสองรุ่นนี้ผมว่าตัวของ Mi สีขาวน่าจะคุ้มค่ากว่าครับ เพราะทำได้เหมือนๆ กันหมดทุกอย่าง ต่างแค่วัสดุที่การใช้งานจริงไม่ได้มีผลอะไรเลยประหยัดเงินไปได้ตั้ง 2500 บาท แล้วก็มีเมนูภาษาอังกฤษให้อ่านในแอพด้วยใช้งานง่ายกว่ากันเยอะครับ

รุ่นสีขาวโลโก้ Mi ราคาประมาณ 5000 กว่าบาท ไม่รวมภาษีครับ สามารถสั่งมาใช้กันได้ในลิ้งนี้
(หรือใครจะฝากเพื่อนที่จีนผมสั่งส่งแบบรวมภาษีมาแล้วแบบของผมได้ครับจะรวมทุกอย่างหมดแล้ว 4500 บาท แจ้งไว้ในเพจได้ครับ)

ส่วนรุ่นอันของ Viomi ที่มี 2 โถ ที่ส่งผิดมานี่ ราคาประมาณ 7000 บาท รุ่นนี้ไม่ได้ลงขายในเว็บ Xiaomi ครับ ยังหาลิ้งสั่งส่งมาไทยไม่ได้เลยคงต้องฝากเพื่อนผมที่จีนสั่งจาก Viomi มาอย่างเดียวครับ

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-06-28 14:32:08
Favorites9 RateRate

Pro Bunny

6201136449 | from Redmi Note 7

เยี่ยมขอบคุณคะรีวิวได้ละเอียดมากจนอยากชิมซุปร้อนไปเลย55
2019-06-28 15:36:06

Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

รีวิวเยี่ยมครับ
2019-06-28 17:53:25

GoGim | from app

ขอบคุณครับ
2019-06-28 18:47:43

Suwatchai | from MI 5

ขอบคุณครับ รีวิวได้ดีมากครับ
2019-06-28 19:31:18

Advanced Bunny

chaiyonews | from app

รีวิวดีมากครับ
2019-06-28 20:30:09
ขอบคุณครับ
2019-06-28 20:54:52

1831663862 | from Redmi Note 5

ขอบคุณครับ
2019-06-28 20:56:13
เยี่ยมครับ
2019-06-28 21:39:53

Mr.PrinceOSX | from MI 8

อ่านแล้ว อยากได้ 55555
2019-06-28 22:51:12

Moderator

Navysri | from Redmi Note 5

รีวิวละเอียดดีมาก ๆ ครับ
2019-06-28 23:13:29
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

123

• Threads

65

• Replies

186

2700

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list