In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว Redmi Airdot เสียงดี คุ้มค่า ราคาประหยัด

2019-06-13 08:51:54
33263 92

สวัสดีครับ

วันนี้จะมารีวิวป้ายยาหูฟัง True wireless ราคาสุดคุ้มจาก Redmi แบรนลูก Xiaomi กันครับ
ตัวนี้ชื่อรุ่นว่า Redmi airdot ครับ

มาเริ่มแกะกล่องกันเลยครับ ตัวกล่องจะดีไซน์มีแถบสีคาดคล้ายๆ กล่องของ Mi band 3

ด้านหลังมีสเปคคร่าวๆ
ตัวนี้เป็น Bluetooth 5.0 ประหยัดแบตมากๆ รองรับมาตราฐาน HFP/A2DP/ HSP/AVRCP ยังไม่มี aptX แบบรุ่นแพงๆ แต่ด้วยราคาเท่านี้ก็ถือว่าคุ้มค่าเสียงดีเกินราคาแล้วครับ

ขนาดกล่องตอนถือเล็กกว่าที่ผมคิดอยู่พอสมควรเลย นอกจากกล่องจะทำหน้าที่เก็บตัวหูฟังแล้วยังสามารถชาร์จไฟให้หูฟังขณะที่เก็บได้ด้วยครับ หูแต่ละข้างมีแบต 40mAh ส่วนตัวกล่องมีแบต 300 mAh คำนวนคร่าวๆ น่าจะชาร์จกับกล่องได้ 3 รอบครับ ชาร์จเต็มแต่ละรอบฟังได้ต่อเนื่องถึง 4 ชั่วโมง

อุปกรณ์ทั้งหมดในกล่องได้แก่
- หูฟังและกล่องชาร์จ
- จุกหูฟังสำหรับเปลี่ยนให้พอดี 3 ขนาด
- คู่มือ (ภาษาจีน)

ตอนเปิดมาครั้งแรกจะยังไม่สามารถชาร์จแบตกับกล่องได้นะครับต้องไปแกะพลาสติกสีฟ้าที่ปิดขั้วด้านล่างตามรูปก่อน

พอแกะออกใส่กล่องอีกทีก็จะขึ้นไฟสีแดงแปลว่ากำลังชาร์จแล้วครับ (ตอนชาร์จเต็มไฟแดงดับครับ)
ตอนเก็บใส่กล่องจะมีแม่เหล็กดูดเบาๆ ให้เข้าลอคสะดวกดีครับ

วิธีการต่อใช้งานครั้งแรกไม่ยากครับ ให้หยิบเฉพาะข้างขวาออกมาแล้วต่อกับมือถือก่อนให้เรียบร้อย

จากนั้นค่อยหยิบข้างซ้ายออกมาตัวข้างซ้ายจะเปิดและต่อกับข้างขวาให้เอง เสียงออกเป็น Stereo แยกซ้ายขวา 2 ข้างครับ

ตัวนี้เราไม่สามารถชาร์จหูฟังโดยตรงได้นะครับ ต้องเสียบชาร์จผ่านช่อง Micro USB ที่กล่อง แล้วเอาหูฟังมาชาร์จกับกล่องอีกทีนึง

ตอนชาร์จมีไฟแดงขึ้น และตอนเต็มไฟแดงดับเหมือนกับตัวหูฟังครับ

ส่วนเรื่องเสียงอันนี้จะอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลด้วย ผมจะรีวิวในส่วนความรู้สึกจากการฟังของผมนะครับ แนวเสียงตัวนี้จะออกแนวฟังสบายๆ เบสไม่ได้หนักดุเดือดกระแทกหู มิติเสียงกลางๆ ไม่กว้างมาก ดีตรงเป็น Stereo เลยแยกเสียงซ้ายขวาได้ เสียงสูงเสียงร้องบางช่วงยังมีอาการแหลมแสบหูอยู่บ้าง แต่ก็ถือว่าทำได้ดีคุ้มราคาในช่วงราคานี้ครับ

ช่วงตอบคำถามจากทางบ้าน
(รวบรวมมาจากคอมเม้นในเพจนะครับ)

Q: ทำไมต่อแล้วเสียงออกด้านเดียว?
A: น่าจะต่อ pair กับมือถือผิดขั้นตอนครับ ต้องต่อกับมือถือแค่ข้างเดียวแล้วอีกข้างให้มันต่อกันเอง ถ้าต่อไปแล้วให้ลบในมือถือออกให้เลือกแค่ข้างขวาแล้วเก็บใส่กล่องหยิบออกมาพร้อมกันใหม่อีกทีครับ

Q : เสียงดีเลย์ไหม?
A: จากที่ลองดูฟังเพลง ดูหนัง ดู Youtube เสียงตรงอยู่ครับ แต่เล่นเกม PUBG เสียงมีดีเลย์หน่อย ไม่ตรงตามจังหวะยิง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ระบบเน็ตเวิคของเกมด้วยไหม

Q: มีไมค์ในตัวไหม? เสียงสนทนาเป็นยังไงบ้าง?
A: หูฟังมีไมค์ในตัวรับสายคุยโทรศัพท์ได้ แต่เรื่องเสียงสนทนาผมว่าเสียงแสบหูไปนิดนึงครับ

Q: ต่อมือถือพร้อมกัน 2 เครื่องได้ไหม?
A: รุ่นนี้ต่อได้ทีละเครื่องครับ

Q: ใช้แยกข้างเดียวได้ไหม?
A: ใช้ได้ครับ ถ้าต่อตามขั้นตอนจะใช้ข้างที่เป็นตัวหลักต่อกับมือถือข้างเดียวแบบเสียง Mono โดยเก็บอีกข้างไว้ในกล่องได้ (ถ้าเอาอีกข้างออกมาด้วยเสียงจะออกเป็น Stereo เอามาใส่ข้างเดียวจะได้ยินเสียงไม่ครบครับ) หรือใครจะต่อแยกแบบ Mono ให้ต่อมือถือทั้งสองข้าง L R เลยแล้วใช้ทีละข้างก็ทำได้เหมือนกันครับ

Q: เทียบเสียงกับ QCY เป็นยังไงบ้าง?
A: QCY ผมมีแต่รุ่นเก่ารุ่น Q29 ของ QCY เสียงละมุนกว่าไม่มีอาการแสบหู แต่รุ่นนี้มันเก่าจนเลิกขายไปแล้ว รุ่นใหม่ๆ ผมยังไม่เคยลองครับ

Q: ใส่วิ่ง โดนเหงื่อได้ไหม?
A: ใส่ได้ครับ เป็น IPX4 กันน้ำกระเด็น กันเหงื่อได้

Q: ใส่สบายไหม หลุดง่ายไหม?
A: เลือกจุกให้พอดีหูก็จะใส่สบายอยู่ครับ เบาเหมือนไม่ได้ใส่ ลองเดินบนลู่รู้สึกเหมือนจะหลุดแต่ก็ไม่หลุดครับ แต่ถ้าวิ่งข้างนอกไม่แนะนำอาจจะหลุดหายได้

Q: เพิ่มลดเสียงที่หูฟังได้ไหม?
A: ไม่ได้ครับ ที่หูฟังมีปุ่มไว้กดแค่รับสาย เล่น/หยุดเพลง หรือกด 2 ทีเรียก Google ต้องปรับระดับเสียงที่มือถือแทน

Q: หน้ากล่องบางอันเขียน Mi บางอันเขียน Redmi อันไหนของแท้ของปลอม?
A: ของแท้ทั้งคู่ครับ ลอตเก่าเขียน Mi ลอตใหม่เขียน Redmi

สรุป
รุ่น Redmi Airdot นี้ถือว่าเป็นหูฟังประเภท True wireless ที่ราคาน่าวู่วามมากๆ เหมาะสำหรับคนที่อยากเริ่มลองใช้หูฟังประเภทนี้ ใช้งานง่าย ใส่สะดวก เบาเหมือนไม่ได้ใส่ วัสดุอาจจะไม่ได้พรีเมียมอะไรมากตามราคา เน้นที่ฟีเจอร์การใช้งาน โดยรวมก็ถือว่าทำได้คุ้มราคาค่าตัวประมาณ 600-700 บาท ถ้าเจอราคานี้ก็ซื้อเถอะครับคุ้ม

ตัวนี้ยังไม่มีนำเข้าจากทางศูนย์ แต่มีร้านในไทยนำเข้ามาขายพอสมควรแล้วครับ
ราคามีตั้งแต่ 600-750 บาท

หรือสั่งจากจีนเห็นมีถูกสุดน่าจะ 637 บาท ลองเลือกร้านที่ถูกสุดล่าสุดกันอีกทีในลิ้งนะครับ

(อันที่ถูกมากๆ แบบ 500 บาท ระวังเป็นรุ่นที่มีข้างเดียวนะครับหน้าตาคล้ายกัน)

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-06-13 08:51:54
Favorites32 RateRate

Pro Bunny

NineiL | from MI 9

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ รวมทั้งตอบคำถามจากทางบ้านด้วยครับ
2019-06-13 09:38:49

Advanced Bunny

Euu | from MI 8

ราคาและคุณภาพตามที่รีวิว น่าได้มาครอบครองเลยครับ
2019-06-13 10:19:08

Rookie Bunny

W.Puchill | from mobile

รายละเอียดครบเลยครับ ขอบคุณบทความดีๆครับ
2019-06-13 10:59:52

Master Bunny

Tee naja | from MI 8 Lite

รีวิวได้ละเอียดมากเลยครับ ช่วยในการตัดสินใจซื้อได้ดีครับ ขอบคุณครับ
2019-06-13 12:36:07

KitiponT | from Mi A1

good product
2019-06-13 13:59:35

Grand Master Bunny

pui07 | from Redmi 5 Plus

ขอบคุณครับ
2019-06-13 14:04:12

Rujida | from MI MAX 2

ขอบคุณ​มาก​ค่ะ​สำหรับ​ข้อมูล​
2019-06-13 14:19:15
น่าใช้มากเลยครับ
2019-06-13 15:05:09

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

เยี่ยมครับ
2019-06-13 18:55:49
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

128

• Threads

65

• Replies

187

2707

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list