In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Mi 8 Pro

[รีวิว] รีวิว Xiaomi Mi 8 Pro น่าซื้อก่อนเลือกตั้งไหม? ไม่อวยแน่นอน

2019-02-19 11:45:01
2876 10
รีวิว Xiaomi Mi 8 Pro น่าซื้อก่อนเลือกตั้งไหม?

ไม่อวยแน่นอน!!

แบบสั้น ๆ อ่านง่าย ๆ สไตล์คนธรรมดา

มาแล้ว ๆ รีวิว ๆ ก่อนเลือกตั้ง 5555 รีวิวมาช้าพอดีงานยุ่งมากกก แง่…

ต้องขออภัยด้วยนะครับ รอบนี้เราก็จะมารีวิวแบบสั้น ๆ อีกตามเคย

(เพราะเรารู้คุณขี้เกียจอ่าน อิอิ) แต่ไม่ต้องห่วงครบแน่นอน ตามฉบับบคนธรรมดาใช้ ไปชมกันเล้ยยย!!

นี่คลิปรีวิวจร้าาา สำหรับคนขึี้เกียจอ่านนะครับ หรืออยากเห็นตัวจริงของมัน

แกะกล่องก่อนเลยล่ะกัน
ตัวนี้กล่องสีดำ ลายหน้ากล่องสีออกทอง ๆ ดูหรู เขาเรียกว่าดำหรูนั่นเอง ลักษณะกล่องไม่ได้ดูยิ่งใหญ่เหมือนรุ่น Limited ต่าง ๆ เหมือนรุ่นทั่ว ๆ ไปของ Mi นั่นแหละ

แกะกล่องเลยดีกว่า แกะออกมาก็จะเจอกล่องสีดำ ยกออกก็จะพบกับตัวเครื่องนอนอยู่นอนแบบคว่ำหน้าโชว์ความใสเห็นเครื่องในนั่นเอง

ส่วนในกล่องสีดำก็จะมีคู่มือการใช้งาน เข็มจิ้มซิม สายแปลง Type-C เป็น 3.5mm และก็เคสยาง (เคสยางตัวนี้พอดีกับกล้อง ถือว่าป้องกันกล้องได้อยู่พอสมควร แต่เป็นรอยนิ้วมือง่ายมากกก)

ยกเครื่องออกมาก่อน ด้านในก็จะเป็นสายชาร์จ Type-C กับหัวชาร์จที่แปลก ๆ 5555 ก็นี่มันตัวรีวิวไง
(หูฟังไม่ต้องฝัน ไม่มีจร้าาา 5555)

หมดแหละ มาดูตัวเครื่องกันบ้างดีกว่าครับ ตัวเครื่องก็ไม่ได้หนามาก
ด้านล่างเป็นไมค์ รูชาร์จ Type-c และลำโพง
ด้านบนมีไมค์ตัดเสียง (ไม่มี IR นะครับ แป่วววว) เสียดายจัง
ส่วนหน้าจอกว้างสะใจ มีติ่งที่มีกล้องหน้า ลำโพง และ Sensor
ด้านซ้ายเป็นช่องใส่ซิม 2ซิม Hybrid Slot ด้านขวาก็ปุ่มเพิ่มลดเสียง และปุ่มเปิด

นี่ก็คือสเป็คกระดาษนะครับ
สเปค MI 8 Pro
  • หน้าจอ : AMOLED ขนาด 6.21 นิ้ว ความละเอียด 2248 x 1080 FHD+ 402 PPI
  • CPU : Snapdragon 845 AIE
  • GPU : Adreno 630
  • RAM : 6GB / 8GB
  • ความจุ : 128GB
  • กล้องหลังคู่ : 12MP + 12MP , AI Zoom
  • กล้องหน้า : 20MP, 3D Beauty Technology
  • สแกนนิ้วใต้หน้าจอ มากับเทคโนโลยี Pressure sensitive screen fingerprint recognition และมีสแกนใบหน้าด้วย Infrared
  • แบตเตอรี่ : 3000 mAh
  • รองรับระบบ 2 Sim เป็น Nano-Sim
  • รองรับ Quick Charge 4.0 ช่องชาร์ตเป็น USB-C
  • ระบบปฏิบัติการ : Android 8.1
  • ขนาด/น้ำหนัก : 154.9 x 74.8 x 7.6 มม. / 177 กรัม
  • สีที่วางจำหน่าย : Sunset Gold, Black, Transparent Titanium

• ราคา : RAM 6GB+128GB 3199 หยวน(ประมาณ 15,000 บาท)/ RAM 8GB+128GB 3599 หยวน(ประมาณ 17,000 บาท)
    #DroidsansSpec
    เกม
    หลังจากแกะกล่องชมตัวเครื่องแล้วก็มารีวิวแต่ละเรื่องเลย
    ขอเริ่มด้วยเรื่องเกมล่ะกันนะครับ สำหรับ Mi 8 Pro ตัวนี้ใช้ชิป Snapdragon 845 แรงได้เรื่อง เล่นได้สบาย ๆ ไม่ต้องกลัวว่าจะกระตุก ผมได้ทดสอบเล่นเกมมาแล้วหลัก ๆ คือ ROV และ PUBG เห้ยยย ไม่ต้องกังวลสิ่งใดเลยคู๊ณณณณ 5555 สรุป ROV เพราะคนเล่นเยอะสุดเฟรมเรทอยู่ที่ 58-60 (ย้ำว่าเฟรมเรทไม่ใช่สิ่งที่ต้องกังวลถ้าอยู่ในระดับนี้ ถ้ากังวลก็ปิดไปซะเลยดีกว่าครับ 5555)
    กล้องถ่ายภาพ
    นอกจากเกมแล้ว สิ่งที่หลาย ๆ คนอยากรู้ก็น่าจะเป็นกล้องทั้งวีดีโอ และภาพนิ่ง เพื่อพี่น้องผมก็ได้ไปลองมาให้แล้วทั้งกลางวันและกลางคืน ส่วนมากจะเป็นกลางคืนนะ เพราะผมรู้สึกว่ากลางวันมันง่ายเกินไป ถ่ายอย่างไงก็ดี แต่กลางคืนนี้สิ ยากกว่า แล้วจะได้รู้จริงว่ากล้องดีไหม ตัวนี้มี Night Mode มาด้วยนะ เจ๋งไปเลยยยย ผมชอบโหมดนี้มากสุดเวลาถ่ายกลางคืน
    (ผมไม่ใช่ช่างภาพ ภาพที่ถ่ายคือกดถ่าย ช่างภาพอย่าด่าผมนะ ผมกลัว งื้อออออ)
    (สำหรับภาพนิ่งกล้องมีปัญหาอยู่บ้างนั่นคือหากเราเปดิ Portrait ในที่แสงน้อยมีกระตุกครับ แต่ถ้าเปิดไว้หรือถ่ายรูปไปสักแปปมันก็ดีขึ้น ส่วนกล้องปกติไม่มีปัญหานี้)
    (สำหรับวีดีโอนั้นมีได้ถึง 4K แต่ในส่วนของ 1080p ถ่ายได้สูงสุดแค่ 30FPS ถ้าได้ 60FPS น่าจะหวานเจี๊ยบบบเลย เสียดายจัง!)
    เซ็นเซอร์
    มือถือตัวนี้มี Sensor มาให้ครบ มีเข็มทิศพร้อม ทุกคนสบายใจได้ ส่วน GPS ที่เป็น Dual GPS ถือว่ายังมีแปลก ๆ นะบอกเลย(ณ เวลาที่ทำรีวิวนี้)รออัพเดทต่อไปให้ดีขึ้นนะ อย่าทิ้งหล่ะโฆษณามาใหญ่โตเลยนะเรื่องนี้ ส่วน Sensor อื่น ๆ ก็ตอบสนองได้ดี รู้สึกว่า Proximity Sensor (หรือปิดจอตอนคุยโทรศัพท์แนบหูนั่นแหละ) ถือว่าตอบสนองได้ดี และ Light Sensor (วัดแสงเพื่อปรับแสงหน้าจออัตโนมัติ) ถือว่าตัวนี้ทำได้ดี
    สำหรับคนชอบดู Streming (ไม่เกี่ยวกับ Youtube Twich)
    ใครที่ชอบดูหนังจากแอพอย่างพวก Netflix Iflix แล้วละก็ เราอยากบอกว่าเราได้ทดสอบกับแอพ DRM info แล้วพบว่า Mi 8 Pro ตัวนี้มี Security Level เป็น L3 (Widevine DRM L3)ความหมายของมันก็คือไม่รองรับการดูแบบความคมชัดสูง ๆ จะดูได้ที่ SD เท่านั้น(ย้ำว่า ไม่เกี่ยวกับ Youtube Twitch นะ) และไม่รู้ว่ามันจะอัพเดทมาให้ได้หรือเปล่า แต่ตอนนี้ก็มีแต่ตัวท็อป ๆ มั้งที่ได้ L1 (Widevine DRM L1) หลายคนที่อาจจะมองว่าทำไมได้แค่นั้นอยากให้ลองไปดูจริง ๆ ก่อนนะว่ามันชัดหรือยัง(จะบอกว่ามันโอเครแล้วสำหรับจอเล็ก ๆ และเน็ตที่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ฮ่า ๆ)
    แบ่งหน้าจอ
    Mi 8 Pro สามารถเล่นเกม หรือเปิดแอพโดยแบ่งครึ่งจอได้ เพราะให้แรมมาเยอะ และ CPU ก็สามารถทำงานรองรับได้ไหว แต่ปกติแล้วเวลาคนเล่นเกมคงเล่นแค่ทีละจอเนาะครับ (วิธีการเปิดก็กดปุ่ม Recent App แล้วก็กดแบ่งได้เลยครับบบบ)
    สีหน้าจอ
    การเป็นหน้าจอ AMOLED ทำให้สีสันมันสวยมาก อันนี้ยอมเลยสำหรับสีของหน้าจอเหมาะแก่การดูหนัง เล่นเกมอย่างยิ่งเลยแหละ งามแบบไว่เวอร์วัง ความกว้างของจอถ้าลดขอบล่างลงกว่านี้จะดีมาก เพราะมันหนาไปนิด
    การสัมผัส (ทัชสกรีน)
    ไม่ต้องเป็นห่วงเลยในเรื่องนี้สัมผัสดี ติดมือเลยจร้าา ใครจะบอกว่าไม่ดีอย่างไรผมไม่รู้เพราะผมคือคนใช้ 5555 ผมบอกตามความรู้สึกเลยจร้าาา ดีกว่า POCOPHONE F1 ตอนเปิดตัวแน่นอน อิอิ หยอก ๆ นะคุณ POCO
    สแกนนิ้วที่หน้าจอ
    นี่คือสิ่งที่มาชูความทันสมัยของ Mi 8 Pro นั่นคือการสแกนนิ้วที่หน้าจอ(ผมหลีกเลี่ยงคำว่าบนจอ หรือใต้จอนะครับ เพราะผมเป็นผู้ใช้ทั่วไปไม่ได้รู้เยอะขนาดนั้น 5555) ถามว่ามันเจ๋งจริงไหมในด้านเทคโนโลยีมันเจ๋งนะ เหมือนจะติดเลย แต่ว่าตอนแรก ๆ บอกเลยว่าสแกนติดยากเพราะนิ้วไม่ตรงจุดของมัน และ space ที่วางนิ้วมันเล็กไปหน่อยเห็นว่ารุ่นใหม่จะทำให้วางนิ้วได้กว้างกว่านี้
    สแกนหน้า
    ตัวนี้จะเหมือน Mi 8 ตัวเปิดเลยทีเดียว ใช้งานได้ปลอดภัยกว่า Mi 8 lite นะเพราะใช้ infrared มาช่วยสแกนจึงทำให้มีความปลอดภัยมากกว่า และสแกนติดไวโครต ๆ จบแอบตกใจว่าเราได้ใส่สแกนไว้จริงไหม หรือมันติดเอง 5555 (อันนี้ส่วนตัวนะอยากให้มีเอฟเฟ็คหรือหน่วงเวลาให้เห็นว่าเราสแกนจริงจะรู้สึกปลอดภัยมากขึ้น)
    แบตเตอรี่
    แบตของ Mi 8 Pro นั้นอย่างที่เห็นคือมันน้อยมากกกแค่ 3000 mAh เอง แต่เขามีชาร์จไวมาให้เพื่อแก้แล้ว สำหรับการทดลองเล่นเกม ROV 1เกม จนจบเกมแบบไม่ยื้อใช้แบตไปประมาณ 8% อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับระยะเวลาการเล่นของแต่ละคนด้วยนะครับ ซึ่งผมจำเวลาตัวเองไม่ได้ 5555
    ความร้อน
    สำหรับใช้งานทั่วไปไม่ร้อนหรอกจร้า เหมือน ๆ มือถือทั่วไป แต่ในส่วนการเล่นเกมแล้วไม่ร้อนจี๋ มันอุ่น ๆ จับถือได้สบาย ๆ จร้า เชื่อผมเถอะ (ผมใส่เคสใสเล่นนะครับเลยไม่ค่อยรู้สึก ส่วนใครเปรือยอันนี้ผมไม่รู้นะครับ 5555)
    สรุป
    • กล้องดีทั้งกลางวันและกลางคืน มีบางโหมดกระตุกลองอ่านตามด้านบนนะจ๊ะ Night Mode มันเจ๋งจริง บอกเลย แล้วคุณจะติดใจ 5555
    • จอสีสวย ทัชไม่เพี้ยนนะจ๊ะ
    • รูปทรงสวยมาก ด้านหลังใสนี่แจ่มเลย Mi 9 เอามาอีกนะ
    • สแกนนิ้วที่หน้าจอมันเล็กไปหน่อย ถ้าวางไม่ตรงมันก็ไม่ติด (ได้ข่าวว่ารุ่นต่อไปจะทำให้กว้างขึ้น)
    • สแกนหน้าเร็วเกิน เร็วเหมือนเราไม่ได้ล็อคเครื่องไว้ 5555 มันเรื่องดีไหมหว่า
    • เล่นเกมก็เล่นได้เพลิน ๆ Snap 845 กับ GPU มันเอาอยู่
    • ความร้อนไม่สะสมจบโอเวอร์
    • GPS ต้องรออัพเดท ผมว่ามันยังเอ๋อ ๆ อยู่(ตอนทำรีวิวอ่านะ)
    • ใครชอบก็ซื้อใครไม่ชอบก็ผ่าน ทางเลือกของคนเรามีแค่นี้เลยจร้าา 5555

2019-02-19 11:45:01
Favorites9 RateRate
ดีงามพระราม8
2019-02-19 13:40:49

Master Bunny

Dep! Dep! | from Redmi 5

เห็นด้วยเลยค่ะ!
2019-02-19 14:45:27
:Atthadeht:24➡️ {MOD THAILAND}

Moderator

RESdev Author | from Redmi Note 5

ใกล้พระราม 9 ล่ะครับ 5555
2019-02-20 01:38:16

Pro Bunny

TiKPoNGPRoM | from MI 8 Lite

สุดมากครับ
2019-02-20 06:52:10

Master Bunny

Galgavatar | from app

เสียดายใส่ SD card ไม่ได้
2019-02-20 19:08:01

Pro Bunny

Feen | from Redmi 5 Plus

ผมเข้ามาดูรูปเฉยๆครับ อิอิ
2019-02-20 21:34:13

Moderator

RESdev Author | from Redmi Note 5

Dep! Dep!
เห็นด้วยเลยค่ะ!

เย้ ๆ มีคนเห็นเหมือนกันแล้ว
2019-02-20 21:38:45

Rookie Bunny

1917361777 | from MI 8 UD

ผมจะหาซื้อเคสได้ที่ไหนบ้างตอนนี้หาที่ไหนก็ไม่มีขายครับ
2019-02-21 09:19:22

Mi Comm team

Peejung | from MI 8 UD

เยี่ยมมากครับน้อง
2019-02-21 20:20:58
Peejung CEO

Moderator

Peejung
เยี่ยมมากครับน้อง

ติดเทรน pantip ไม่ไหว S10 มาดันหมดเลยครับ แง่ T_T
2019-02-21 20:41:10
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

RESdev

Moderator

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Best Picture
Best thread club
30K
Lazada SBD
100K FB
Message in a bottle
Name The Color RMN7
9th Brithday
Mi Pop SE
70k celebrate
h5medal
Line Sticker V6
9YearsWithMIUI
MomAndMi
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list