In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

POCOPHONE

[รีวิว] หนาวนี้ที่ ม่อนแจ่ม With POCOPHONE

2019-01-17 09:15:57
3261 49

สวัสดี Mi Fan ทุกท่านครับ

เมื่อกลางเดือนที่แล้วผมได้มีโอกาสไปพักผ่อนรับผลหนาวที่ม่อนแจ่ม จ.เชียงใหม่ เป็นทริป3วัน2คืน ช่วงที่ไปนี่อยากบอกว่าเจอทั้ง3ฤดูในทริปเดียวเลย แต่ส่วนใหญ่จะหนักไปทางฝนกับหนาว

ทริปนี้ผมจะพัก2ที่ด้วยกันคือ บ้านหว่าญ่า และ ม่อนเหนือโฮมสเตย์ การเดินทางผมจะเช่ารถจากสนามบินเชียงใหม่ และใช้เวลาเดินทางจากสนามบินไปจนถึงบนม่อนแจ่มประมาณชั่วโมงนิดๆ

ได้เวลา Check in

ผมเดินทางไปถึงบ้านหว่าญ่าประมาณ5โมงเย็น พระอาทิตย์กำลังจะตกอากาศเย็นสบายมากๆ  
ที่พักจะแบ่งเป็น10ห้อง โดยแบ่งเป็น
  • บ้านกล่องเล็ก4ห้อง
  • บ้านกล่องใหญ่4ห้อง
  • และบ้านหิน2ห้อง

ที่พักจะมีส่วนใหญ่Check in ซึ่งเป็นร้านค้าและที่รับประทานอาหารเช้ารวมอยู่ด้วยกัน จะมีส่วนที่นั่งชิวๆจิบชากาแฟรับลมหนาว และมีส่วนที่ให้นั่งรับประทานหมูกะทะ ช่วงเราcheck in เจ้าหน้าที่จะถามเราว่าจะสั่งหมูกะทะไหม หมูกะทะจะตกชุดละ450บาท ถ้าไม่อิ่มสามารถสั่งเป็นหมูอย่างเดียวมาเพิ่มได้ จะคิดราคาอยู่ที่จานละ130บาทครับ (ค่าใช้จ่ายส่วนที่ซื้อเพิ่มทั้งหมดจะถูกเรียกเก็บตอน Check out ครับ) ที่พักค่อนข้างเงียบสงบและเป็นส่วนตัวดีครับ ที่นี่บรรยากาศดี วิวสวยมากตามภาพเลยครับ

2หลังนี้คือบ้านกล่องใหญ่

4หลังด้านบนคือบ้านกล่องเล็ก และถัดลงมาข้างล่างคือบ้านหินครับ

ในส่วนของห้องพัก ผมจะพักที่บ้านกล่องใหญ่ จะอยู่2หลังด้านล่าง แต่ไม่ต้องห่วง วิวยังสวยอยู่ครับ

ในห้องพักจะไม่มีแอร์ให้นะครับเพราะอากาศเย็นสบายอยู่แล้วแต่จะมีพัดลมเพดานให้ซึ่งก็ไม่ได้เปิดอยู่ดี เพราะหนาวววว ส่วนห้องน้ำจะมีเครื่องทำน้ำอุ่นให้เป็นระบบแก๊สนะครับ

ระเบียงห้องพักถือว่าใหญ่มาก นอนเล่นรับลมเย็นได้สบายๆเลย

พอถึงช่วงค่ำๆก็สั่งหมูกะทะมากินรับลมเย็นๆ ฟินมว้ากกกก

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับ ยังไม่อยากตื่นเลย อากาศน่านอนมากๆ จากเตียงมองออกไปข้างนอกหน้าต่างเห็นภูเขาสลับกับเมฆเป็นริ้วๆรู้สึกสดชื่นมากกกกก

มีน้องเหมียวออกมาต้อนรับยามเช้าด้วย

อาหารเช้าของที่พักก็จะเป็นข้าวต้มนะครับ จะมีคนตักให้เรา ถ้าไม่อิ่มเราสามารถขอเพิ่มได้เรื่อยๆนะครับ

ได้เวลา Check out

วันนี้ไม่รู้จะไปไหนเลยว่าจะหาร้านขนมหวานใน อ.แม่ริม ที่ไม่ไกลจากที่พักมากนัก เลยไปเจอร้าน Chic39 โอเคร ได้เวลาออกเดินทาง
การเดินทางมาที่ร้านผมใช้Google map มาเลยครับ แต่ทางบางจุดจะงงนิดนึง

ร้านตกแต่งค่อนข้างเกร่มากๆ มีต้นไม้เยอะไปหมด แต่สวยครับ อาหารที่สั่งมากินก็จะประมาณนี้ โดยรวมรสชาติถือว่าใช้ได้ราคาก็ไม่แพงมาก

หลังจากใช้เวลาอยู่ที่ร้านสักพักใหญ่ๆ ก็เดินทางขึ้นไปที่ม่อนแจ่มเหมือนเดิม แต่วันนี้เราจะเปลี่ยนที่พักมาเป็นม่อนเหนือโฮมสเตย์
ช่วงบ่ายๆของวันนี้มีฝนตกเล็กน้อยเลยทำให้มีหมอกลงหนา การขับรถขึ้นดอยก็จะค่อนข้างลำบาก

พอมาถึงที่พักก็ตามรูปเลยครับ หมอกลงจัดมากๆ จนไม่เห็นวิวอะไรเลย

ที่พักที่นี่จะแตกต่างจากที่แรกพอสมควรครับ เนื่องจากที่นี่จะมีห้องพักเยอะและหลากหลายแบบมากๆ คนก็จะเยอะตามไปด้วย แต่ได้บรรยากาศคึกคักดี ทำให้นึกถึงตอนเด็กที่เข้าค่ายลูกเสือ 555

มาคืนที่2นี้ก็ตามเดิมครับ สั่งหมูกะทะมากินอีกครั้งฟินๆกันไป

รูปที่พักที่ม่อนเหนือโฮมสเตย์จะไม่ค่อยมีนะครับ เพราะถึงที่พักก็เย็นๆแล้วและกลางคืนฝนตกทั้งคืนจนถึงเช้าเลยครับ

ได้เวลากลับไปทำงานต่อละครับ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามกระทู้นะครับ ไว้โอกาสหน้าได้ไปเที่ยวไหนอีกจะมารีวิวให้ชมกันอีกครับ

Rate

Number of participants 1 Experience +1 Pack Reason

2019-01-17 09:15:57
Favorites20 RateRate

Master Bunny

pui07 | from Redmi 5 Plus

ที่พักบรรยากาศดีมาก วิวสวย อาหาร+ขนมก็น่าทาน ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ
2019-01-17 10:08:58
สวยเลยค๊าบ :D
2019-01-17 10:11:27

Moderator

Navysri | from Redmi Note 5

บรรยากาศดีน่าเที่ยวมากครับ
2019-01-17 10:24:46

Chayut Bunsombut | from Redmi Note 5A Prime

ถ้ามีโอกาสพาเที่ยวอีกนะครับ ชอบ
2019-01-17 15:41:36
บรรยากาศสุดยอดมาก
2019-01-17 18:48:03

Pro Bunny

NineiL | from Mi MIX 3

สวยมากครับ
2019-01-17 18:48:13
น่าเที่ยวมากครับ
2019-01-17 20:13:02

Moderator

iCheezes | from Redmi 5 Plus

สวยงามบรรยากาศดีมาก น่าไปสัมผัสมากๆ
2019-01-17 20:21:37

somsake | from Redmi Note 5

อยากไปปปปปปปปปป
2019-01-17 21:43:23
สวยงาม
2019-01-17 22:20:42
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Net_NextStep

Rookie Bunny

• Followers

3

• Threads

1

• Replies

24

69

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list