In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Redmi Note 5

[Hỏi đáp] Lỗi cảm ứng (loạn cảm ứng) khi chơi game và cách khắc phục

2018-12-07 11:43:24
7593 21
Tình hình là em vừa mới mua con note 5 pro (4GB/64GB) này đc tầm hơn 2 tuần mọi thứ đều ổn cho tới khi em chơi những tựa game nặng như lqmb hay pubg thì thỉnh thoảng hay bị loạn cảm ứng và tần suất bị có vẻ nhìu hơn khi máy nóng (ấm) lên.
Cụ thể game lqmb thì phím di chuyển bị loạn nhịp hay ngắt quãng khó di chuyển còn pubg thì tự động nhắm bắn hay di chuyển cũng bị vấn đề.
Mình đã kham khảo rất nhìu ý kiến ở trên mạng và thấy 1 số bạn cũng có phàn nàn y như vậy. Bên cạnh đó cũng có 1 số (ít) bạn khác thì ko bị lỗi trên và đa số họ đều chạy rom gốc (Tiếng Trung or Tiếng Anh).
Vậy liệu rom là nguyên nhân 9 dẫn đến tình trạng loạn cảm ứng khi chơi game trên dòng rmn5 nói riêng và xiaomi nói chung? Vì ko riêng rmn5 bị ko mà những dòng khác xiaomi khác cũng có 1 số (có lẽ ít) bị lỗi như thế. Nên bạn nào dùng bản rom gốc mà vẫn bị lỗi thì hãy cmt cho mk bít nhé.
Ngoài ra còn do những nguyên nhân khác như nơi mua bán sp chưa uy tín lắm, hay cách sử dụng của mỗi người (do nóng máy khi chơi game liên tục ko ngừng nghỉ cũng có nên) hay đơn giản giản là do sp lỗi...nhưng dù lí do gì thì quả thật đây là 1 điều đáng bùn cho dòng này.
Mình có tìm và thử vài cách khắc phục trên youtube như: tắt màn hình (thậm chí là tắt nguồn) nếu ko dc, giữ cho dt ko quá nóng (or có quạt máy lạnh) hay cho dt nghỉ tý khi cảm thấy dt nóng (ấm) lên, thậm chí là xóa bớt vài ứng dụng ko cần thiết và ko liên quan @@.
Nhưng đa số những cách này chỉ trị đc nhất thời có thể tái đi tái lại. Nhìu ng bảo đợi bản cập nhật mới sẽ fix lại mà bây giờ mình lên bản miui 10.0.40 rồi chả thấy fix lỗi âu còn thấy hao pin hơn :((
Hiện tại mình còn bảo hành 1 đổi 1 chắc có thể phải đổi cái khác xem thế nào rồi review cho ae sau. Nếu mà vẫn còn lỗi thì thôi bán lỗ lại bù tiền mua hãng khác lun cho rồi
Mình lấy con samsung j7 cũ chơi lq còn mượt hơn có chơi pubg thì hơi quá với em nó :))
Ps: à quên là mình cũng ko ngoại lệ xài bản TV chắc lần sau đổi lại bản gốc xem thế nào. Mình dốt văn viết hơi lũng cũng cảm ơn các bác đã đọc tới đây và đừng quên để lại ý kiến của mình nhé. (Những gì ở trên chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì sai sót mong các bác chỉ bảo và bỏ qua cho em ạ) em xin cảm ơn!

2018-12-07 11:43:24
Favorites1 RateRate
bạn đã lên miui 10 chưa. có nhiều phản hồi khi lên xong thì chơi game hay bị đơ, khó di chuyển nên chắc sẽ sớm có update fix. còn j7 mà hơn note 5 thì ko thể :)
2018-12-07 19:26:35
Mi Community - Kết nối Mi Fans

Pro Bunny

Giang2412 | from MI 5

Máy mình chơi bt, bạn thử bật game mode lên xem.
2018-12-07 21:06:55
Các game bạn chơi bị lag do kết nối mạng trực tuyến ảnh hưởng.
Máy nóng do chơi lâu cũng là nguyên nhân.
Khắc phục: dùng mạng tốc độ cao, tránh dùng 4G giờ cao điểm, chơi lúc mát mẻ, nóng thì nghỉ.
Cái máy nó còn biết đòi nghỉ.
2018-12-07 21:46:44

Advanced Bunny

AnhThi | from Redmi 5A

bỏ miui dùng rom tùy biến đã không còn tình trạng như chủ thớt nói
vấn đề chính có lẽ do rom miui quá cồng kềnh ứng dụng cài sẵn quá nhiều không những nặng máy mà có  khi nó cũng xung đột với nhau
2018-12-08 00:16:44

Advanced Bunny

Mi Kieu Author | from Redmi Note 5

Giang2412
Máy mình chơi bt, bạn thử bật game mode lên xem.

cho hỏi bạn dùng rom tv hay gốc ạ?
2018-12-08 01:55:56

Advanced Bunny

Keo Kiet
Các game bạn chơi bị lag do kết nối mạng trực tuyến ảnh hưởng.
Máy nóng do chơi lâu  ...

cảm ơn ý kiến của b. nhưng mạng yếu thì bị lag thì nó khác vs bị loạn cảm ứng b à. còn mà nóng máy sẽ bị loạn cảm ứng thì hơi chán vì những dòng khác như samsung hay ip họ chơi game lúc đến nóng lun mà chả có v.đề gì cả. còn dòng này chơi mà nóng máy tý phải nghỉ khá là bất tiện
2018-12-08 02:01:28

Advanced Bunny

Nắng Việt
bạn đã lên miui 10 chưa. có nhiều phản hồi khi lên xong thì chơi game hay bị đơ, khó ...

lên r b nhé. lỗi này lâu r tới h vẫn chưa fix đc hơi nản. vs mk ko có ý so j7 vs note5 âu do b hỉu lầm ý mk ạ
2018-12-08 02:02:36

Advanced Bunny

AnhThi
bỏ miui dùng rom tùy biến đã không còn tình trạng như chủ thớt nói
vấn đề chính c ...

vậy là trx đây bác xài rom tv cũng bị loạn cảm ứng và h thay rom khác hay rom gốc? và đã chơi game ổn hơn r ạ?
2018-12-08 02:21:03

Pro Bunny

Giang2412 | from MI PAD 4

1891974128
cho hỏi bạn dùng rom tv hay gốc ạ?

Mình k xài note 5 nhưng mà nghe nói miui 10 có game mode hết mà. Cái tăng tốc trò chơi trong phần bảo mât ấy.
2018-12-08 02:37:28
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Mi Kieu

Advanced Bunny

• Followers

4

• Threads

6

• Replies

44

162