In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

Tài nguyên

[APP] [Review Vol.7] Tất cả mọi thứ về ứng dụng Nhạc MIUI

2017-07-15 00:17:41
10520 35
Chào các bạn,

Chúng ta lại gặp nhau trong serie MIUI App/Feature Review của mình, lần này chúng ta sẽ nói về Âm nhạc.
Âm nhạc là 1 món giải trí không thể thiếu của rất nhiều người trong cuộc sống. Chỉ việc được nghe những bài hát hay, yêu thích, phù hợp với tâm trạng từ một ứng dụng nghe nhạc chất lượng cao bất kỳ lúc nào trên chiếc điện thoại của mình là một điều thỏa mãn không gì mong đợi hơn trong cuộc sống bộn bề lo toan.

Có thể các bạn có nhiều tuỳ chọn khác như PowerAmp... nhưng nếu rảnh, các bạn thể đọc bài dưới đây để xem mình chia sẻ một số điều tuyệt vời về ứng dụng nghe nhạc mặc định của MIUI.

Lưu ý: những điều mình chia sẻ được thực hiện trên ứng dụng Nhạc từ rom Trung Quốc, vì vậy có thể khác với ứng dụng các bạn đang có trên máy. Mình đã thử trên Redmi 4X: đối với bản dùng rom global thì bó tay toàn tập, chỉ nghe nhạc offline; đối với rom xiaomi.eu thì hơn rom global nhưng cũng chỉ sử dụng được tầm 50% công lực của ứng dụng.

Giới thiệu

1. Ứng dụng Nhạc là 1 ứng dụng cho phép chúng ta nghe nhạc, nghe nhạc trực tuyến, tải bài hát và nhiều thứ khác. Đây là một ứng dụng hệ thống gốc của MIUI, không thể gỡ bỏ nếu chúng ta không root máy.

2. Điều gì làm cho ứng dụng Nhạc của MIUI trở nên tuyệt vời?
Nhờ vào các lập trình viên của MIUI, họ đã giới thiệu 1 ứng dụng cho phép chúng ta tải xuống các bài hát miễn phí, nghe nhạc trực tuyến miễn phí và nhiều thứ khác nữa, nhờ đó mà chúng ta không phải cài đặt các ứng dụng nghe nhạc khác vừa chiếm dung lượng lưu trữ vừa phải trả phí.

Các tính năng

1. Nghe nhạc trực tuyến
Bạn có thể tìm thấy bất kỳ bản nhạc nào bạn muốn thông qua chức năng tìm kiếm.
Ví dụ: mình thích ca sĩ hardwell, bạn nhập tên vào tìm kiếm. Kết quả tìm kiếm sẽ cho bạn biết tên và các bài hát của anh ấy. Bạn có thể chọn bất kỳ bài hát nào bạn thích và chọn nó để nghe.

Tuy nhiên, tốc độ để tải nhạc nghe trực tuyến từ ứng dụng này thì chậm hơn các ứng dụng nghe nhạc trực tuyến chuyên nghiệp khác mặc dù bạn có kết nối internet tốc độ cao. Vì vậy, cứ bình tĩnh, nó sẽ cần tải trong vài giây. Bạn cũng có thể dùng WIFI Display để kết nối với TV qua Miracast.

2. Tải bài hát
Hầu hết ứng dụng nghe nhạc trực tuyến đều đòi bạn phải trả phí để tải nhạc, tuy nhiên với ứng dụng này thì miễn phí nhé. Bạn có thể tải bất kỳ bài hát nào yêu thích mà bạn muốn và lưu vào bộ nhớ máy để nghe lại khi không có kết nối mạng.

Bạn chỉ có thể chọn chất lượng Tốt (Good quality), nếu bạn muốn chất lượng cao (HQ), bạn sẽ phải trả tiền. Ngay khi bạn chọn chất lượng, tiến trình tải sẽ bắt đầu, phải cần vài phút để hoàn thành việc tải.

Như mình đã nói ở trên, nếu bạn muốn nghe nhạc chất lượng cao, bạn cần phải trả tiền. Đây là dịch vụ được cung cấp bởi Xiaomi. Bạn có thể trả qua MIPay, WeChat và nhiều thứ khác. Bạn cũng có thể chọn làm mới nó tự động mỗi tháng.

Bài hát chất lượng cao được tải tối đa/tháng
Chất lượng
Phí cần phải trả
300
HQ
~ 27.000 VND/tháng
500
HQ
~ 40.000 VND/tháng

3. Tính năng ẩn
Chắc chắn là nhiều bạn không biết đến tính năng ẩn của ứng dụng Nhạc. Bạn có thể dùng tính năng này bằng cách chọn vào góc trên bên phải trong giao diện chính của ứng dụng (biểu tượng hình nốt nhạc có vòng bên ngoài). Tính năng này giống như ứng dụng Shazam, nó sẽ giúp bạn tìm tên bài hát không biết tên qua giai điệu. Chức năng này là của ACRCLOUD.

Nó cần không gian yên tĩnh và khoảng cách từ điện thoại đến loa phát phải gần nhau để cho kết quả chính xác.

4. Vé nghe hoà nhạc sẽ được tổ chức
Bạn có thể tìm thấy tuỳ chọn này trong Cài đặt > Tickets. Nó sẽ chuyển bạn đến trình duyệt và hiển thị tất cả các buổi hoà nhạc sẽ được tổ chức và giá vé.

5. Nhạc hình
Trong ứng dụng Nhạc, bạn có thể tìm nhạc hình và xem nó. Tuy nhiên, không có chức năng lưu video ngoại tuyến đặc trưng như Youtube trong ứng dụng Nhạc.

6. Lưu các bài hát vào thẻ nhớ
Đừng lo lắng về bộ nhớ lưu trữ nội bộ của bạn sẽ bị chiếm bởi những bài hát tải xuống từ ứng dụng Nhạc, bạn có thể lưu các bài hát vào thẻ nhớ bằng cách bật tính năng này trong Cài đặt bổ sung (Additional setting).

Đây là ảnh chụp màn hình đầy đủ của Cài đặt bổ sung trong ứng dụng Nhạc, nơi bạn có thể bật lời bài hát hiển thị trên màn hình, tắt quảng cáo, hẹn giờ, tải nhạc khi nghe trực tuyến.

7. Nghe FM cá nhân
Bạn có thể nghe nhạc được phát trên radio cá nhân, ngoài ra bạn có thể chọn nghệ sĩ yêu thích hoặc theo tâm trạng cũa mình, ví dụ như là khi tôi chọn JayChow, FM sẽ chơi tất cả bài hát cảa anh ấy.

Các bài hát sẽ tự động phát khi bạn chọn ca sĩ yêu thích hoặc bất kỳ tuỳ chọn khác. Cũng sẽ có lời bài hát hiển thị trên màn hình. Tuy nhiên, hầu hết tuỳ chọn hiển thị bằng tiếng Hoa, vì vậy các nước khác sẽ khó mà dùng.

Đánh giá cá nhân

Theo tôi, ứng dụng Nhạc là ứng dụng phát trực tuyến tuyệt vời so với các ứng dụng phát trực tuyến khác. Bạn có thể tải các bài hát miễn phí từ đó mà không phải trả bất kỳ khoản tiền mặt nào trừ khi đối với nhạc chất lượng cao bạn phải trả hàng tháng. Không giống như Spotify, bạn cần phải trả phí thành viên để tải nhạc miễn phí. Ngoài ra, ứng dụng này còn có sẵn chức năng tìm bài hát như Shazam, tôi không nghĩ chức năng này có sẵn trong các ứng dụng nghe nhạc trực tuyến khác. Hơn thế nữa, bạn có thể xem nhạc hình trong ứng dụng Nhạc, hầu hết ứng dụng bên ngoài không có tính năng này. Cho những ai sống ở Trung Quốc, bạn có thể tìm kiến các buổi hoà nhạc sắp được tổ chức để bạn không phải bỏ lỡ các buổi hoà nhạc bạn yêu thích!!

Tuy nhiên, một trong những hạn chế lớn của ứng dụng này là chức năng nghe trực tuyến. Kể cả khi bạn có mạng tốc độ cao thì tốc độ tải vẫn chậm hơn so với các ứng dụng nghe nhạc trực tuyến khác, lúc nào cũng báo đang tải và cần một ít phút để tải bài hát, cũng có lúc nó lại báo "Couldn't load song" (không thường xuyên)). Bạn cũng không thể tải MV từ ứng dụng vì bản quyền. Hơn nữa, mặc dùng ngôn ngữ hệ thống là tiếng Anh, thì vẫn còn một vài tính năng vẫn còn tiếng Hoa, người dùng nước ngoài sẽ không thiểu được nó.

Cuối cùng, mình dịch bài này vì muốn giới thiệu cho các bạn thêm 1 ứng dụng mặc định tuyệt vời nữa của MIUI, mình cũng không yêu cầu hay đòi hỏi bạn phải dùng thử nhưng các bạn cũng nên thử khi có điều kiện

Những chủ đề trước:
[Review Vol.1] Scanner - Công cụ mạnh mẽ không thể bỏ qua
[Review Vol.2] Mi Remote - Ứng dụng điều khiển thiết bị điện tử qua hồng ngoại
[Review Vol.3] Recorder - Ứng dụng Ghi âm của MIUI
[Review Vol.4] Screen Recorder - Quay video màn hình mặc định của MIUI
[Review Vol.5] Khám phá những tính năng đặc biệt của ứng dụng Tin nhắn MIUI
[Review Vol.6] Mi Drop - Tính năng chuyển tập tin giữa hai thiết bị dùng MIUI
2017-07-15 00:17:41
Favorites7 RateRate
Đánh giá tính năng và ứng dụng MIUI
Giới thiệu chức năng các ứng dụng mặc định của MIUI
10 Article Description     508 Subscribers
Subscribed
Subscribe
sao mình cài rom k có nhỉ? hay chỉ bản rom china mới có?
2017-07-15 00:20:40
Vì 1 cộng đồng Mi Community
QuanSoKhanh gửi lúc 2017-07-15 11:20:40
sao mình cài rom k có nhỉ? hay chỉ bản rom china mới có?

Rom China mới đầy đủ nha Q :(
2017-07-15 00:22:37
Hải Tùng gửi lúc 2017-07-15 11:22:37
Rom China mới đầy đủ nha Q :(

quả này chắc đợt ra rom tháng  8 này cài rom china thôi, trước cứ tưởng rom china chỉ có mỗi tiếng trung quốc chứ có biết nó có cả tiếng anh đâu
2017-07-15 00:23:50
QuanSoKhanh gửi lúc 2017-07-15 11:23:50
quả này chắc đợt ra rom tháng  8 này cài rom china thôi, trước cứ tưở ...

Sai lầm lớn haha
2017-07-15 00:38:00

thấy bảo bản china nhẹ hơn mà chạy ổn định hơn, kể ra có tiếng việt thì tốt :D nhưng tiếng anh thì cũng chả sao :D
2017-07-15 00:38:58
QuanSoKhanh gửi lúc 2017-07-15 11:38:58
thấy bảo bản china nhẹ hơn mà chạy ổn định hơn, kể ra có tiếng việ ...

Chưa từng dùng xiaomi.eu, dùng global được 1 2 ngày, trước giờ toàn dùng China :)
2017-07-15 00:40:23

Pro Bunny

Trần Hoàng Anh | from Redmi Note 4

Thật là kool ^^
2017-07-15 00:43:47
I'm a big guy who always wears a big glasses and a big smile ^^

Rookie Bunny

1673712340 | from Redmi Note 4

tại sao em không thể sài trực tuyến ạ???
2017-07-17 22:10:08
1673712340 gửi lúc 2017-07-18 09:10:08
tại sao em không thể sài trực tuyến ạ???

Như mình đã nói, đa số các chức năng ở trên có trên rom Trung Quốc, rom quốc tế không đủ các chức năng như bài viết bạn à!
2017-07-17 22:16:49

Advanced Bunny

Minhsanghvp | from MI MAX 2

rom quốc tế thì cái music này chả khác gì play music cả, có khi còn tệ hơn
2017-08-04 12:19:16
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

Kojiro

Süper moderatör

• Followers

7258

• Threads