In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว เครื่องสกัดเย็น Xiaomi Solista มาทำน้ำผลไม้สกัดเย็นกินเองที่บ้านกันเถอะ

2019-09-10 10:25:44
4677 21

สวัสดีครับ  วันนี้มีสินค้าจากเว็บ Xiaomi ที่ผมว่าคุ้มค่าคุ้มราคา น่ามีติดบ้านไว้มากๆ มารีวิวกันครับ เครื่องนั้นก็คือ เครื่องทำน้ำผลไม้สกัดเย็น นั่นเอง

เครื่องนี้ผลิตโดยบริษัท Solista ที่ขายอุปกรณ์เครื่องครัวมากมายบนเว็บ Xiaomi จีนครับ หลายๆ คนอาจจะเคยเจอน้ำผลไม้สกัดเย็นที่เค้าขายตาม Supermarket ในห้างกันราคาแพงๆ ขวดละเกือบ 100 บาท เจ้าเครื่องนี้แหละครับที่ใช้ทำน้ำแบบนั้น ข้อดีที่เหนือกว่าน้ำผลไม้ปกติคือกระบวนการทำ Cold Pressing มันไม่เกิดความร้อนขึ้นเลย วิตามินต่างๆ ในผักผลไม้จึงยังอยู่ครบถ้วนไม่ถูกทำลายไป ก่อนนี้ผมคิดว่าเครื่องทำมันต้องแพงมากแน่ๆ แค่ชื่อสกัดเย็นก็ดูล้ำสุดๆ และมันก็แพงจริงๆ ครับ ยี่ห้อดังๆ ราคาเครื่องละ 2 หมื่นขึ้นก็มี แต่ไม่ใช่สำหรับรุ่นนี้ครับ ตัวนี้ถูกกว่ากันเยอะมากกกกก มาชมรีวิวกันก่อนแล้วจะแจ้งราคาอีกทีท้ายรีวิวนะครับ

มาเริ่มแกะกล่องกันเลยครับ ตัวนี้กล่องมาค่อนข้างใหญ่ครับ เป็นกล่องน้ำตาลธรรมดาแต่ก็แข็งแรงดี

ด้านในมีโฟมกันกระแทกมาอย่างดี หมดห่วงเรื่องเครื่องเสียหายไปได้เลยครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาในกล่องได้แก่

- ตัวเครื่อง
- ชิ้นส่วนต่างๆ ของบริเวณที่ใส่ผลไม้
- แก้วรองน้ำผลไม้
- แก้วรองกากผลไม้
- แปรงทำความสะอาด
- คู่มือภาษาจีน

เครื่องสกัดเย็นจะไม่มีใบมีดเลยครับ การทำงานจึงไม่เกิดความร้อน ต่างจากเครื่องปั่นแยกกากที่ปั่นแล้วความร้อนทำลายวิตามินในผักผลไม้ไป

ตัวนี้ให้ปลั๊กจีนมาตามปกติของเครื่องจีนนะครับ หาหัวแปลงมาเสียบก็ใช้งานได้เลยครับ

ชิ้นส่วนแอบเยอะนิดนึง มากางคู่มือดูวิธีประกอบกันครับ
(ทำท่าเหมือนอ่านออก แต่จริงๆ แค่ดูรูปเอาครับ)

สังเกตที่ตัวเครื่องจะมีลูกศรช่วยประกอบอยู่ครับ ขั้นแรกบิดส่วนนี้ให้ลูกศรตรงกันก่อน

จากนั้นก็เอาฝาครอบมาปิดแล้วบิดให้ตรงฝั่งล็อคครับ

ประกอบถาดรองเข้าไปข้างบนเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนเจ้าแท่งนี้ใช้สำหรับดันผลไม้ลงไปในเครื่องกรณีที่ใส่ทีเยอะๆ แล้วผลไม้ไม่ยอมลงไปเองครับ

จากนั้นก็มาประกอบตัวฝาปิดช่องออกของน้ำผลไม้ครับ เป็นอันเรียบร้อยพร้อมใช้งานแล้ว

มีแปรงล้างมาให้ในกล่องด้วย ตอนล้างใช้แปรงนี้ขัดตามซอกเอาง่ายเลยครับ

มาเริ่มทำน้ำผลไม้สกัดเย็นกันเลยครับ
เริ่มแรกก็แกะล้างชิ้นส่วนต่างๆ มาล้างให้สะอาดก่อนครับ สามารถแกะได้ละเอียดหลายชิ้นดีมากครับ ล้างง่ายไม่ต้องกลัวมีซอกที่ล้างไม่ถึงเลย

จากนั้นก็ประกอบกลับแล้วเอาถ้วยรองมาเตรียมไว้ครับ พอใส่ผลไม้ไปน้ำจะไหลออกมาเลยไม่ได้เก็บไว้ในเครื่องก่อนเหมือนพวกเครื่องปั่น ถ้วยอันที่มีหูจับไว้รองน้ำผลไม้ช่องที่มีฝาปิด ส่วนถ้วยที่ไม่มีเอาไว้รองกากผลไม้ครับ

เตรียมผลไม้ที่ต้องการทำให้เรียบร้อย ปอกเปลือกและหั่นอย่างเดียวครับ ไม่ต้องเอาเม็ดออกเพราะเครื่องจะกรองไปเป็นกากให้เองอยู่แล้ว

จากนั้นก็เปิดเครื่องได้เลยครับ ตัวเครื่องมีสวิทเดียวเลย กดขึ้นคือเปิดเครื่อง กดลงคือหมุนย้อนเผื่อกรณีผลไม้ติด และตรงกลางคือปิดเครื่องครับ

หยิบผลไม้มาใส่ช่องนี้ได้เลยครับ ตัวช่องแอบเล็กไปนิดนึงเลยต้องหั่นผลไม้ให้เล็กหน่อยจะได้ใส่ลงไปได้ครับ

หยิบผลไม้ใส่ไปได้เรื่อยๆ เลยครับ เครื่องจะทำการบีบน้ำและแยกกากออกให้เองแบบต่อเนื่องไม่ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่หลายที

ตัวกากจะโดนบีบจนแห้งเลยแล้วออกมาทางช่องซ้าย ส่วนน้ำออกมาช่องขวาครับ

ทำเสร็จเรียบร้อย ผลไม้จานใหญ่ๆ ที่เห็นเมื่อกี้ ได้น้ำมาทั้งหมดเท่านี้ครับ

เสริฟใส่แก้วพร้อมน้ำแข็ง อร่อยมากๆ ไม่เหมือนน้ำผลไม้สำเร็จรูป รู้สึกได้ถึงความสดเลยครับ

ในเว็บเค้าบอกว่าน้ำผลไม้สกัดเย็นแบบนี้ตั้งทิ้งไว้ไม่แยกชั้นด้วยครับ แต่ผมไม่ทันได้ลองตั้งทิ้งไว้กินหมดสะก่อนแล้วครับ 555 สกัดสดๆ ใหม่ๆ แบบนี้ห้ามใจไม่ไหว

อีกแก้วลองใส่แครอทนอกที่แข็งๆ เพิ่มไปด้วยก็บีบน้ำออกมาได้สบายๆ ครับ

มาลองดูคลิปการใช้งานกันครับ
(หากต้องการให้น้ำมีฟองลดลงสามารถปิดฝาช่องน้ำออกไว้ก่อนแล้วค่อยเปิดทีเดียวตอนเสร็จแล้วได้ครับ)

น้ำออกมาทางนึง กากออกมาทางนึง สดๆ กันแบบนี้เลย

สรุป
ผมว่าเป็นอุปกรณ์เครื่องครัวที่น่าใช้มากๆ เลยครับ น่ามีติดบ้านไว้ทำกินกันเองในครอบครัว ได้กินน้ำผลไม้ที่มีประโยชน์ครบๆ สดใหม่สุดๆ กันเลย ไม่ต้องไปซื้อขวดละเป็นร้อยในห้างแถมสดใหม่สู้ที่ทำเองไม่ได้ด้วย การล้างทำความสะอาดไม่ยากครับแต่จะเยอะชิ้นหน่อย ใครขี้เกียจล้างบ่อยก็ทำทีละเยอะๆ ใส่ขวดเก็บไว้กิน 2-3 วันก็ได้ครับ

มาถึงราคาสุดช๊อคของเครื่องนี้กันครับ ที่จีนราคาอยู่ที่ 399 หยวนเท่านั้น ! ถูกแบบเหลือเชื่อ
รวมส่งมาไทยและภาษีหมดแล้วประมาณไม่ถึง 3000 ครับ ก็ยังถือว่าถูกมากๆ อยู่ดี

รายละเอียดเพิ่มเติมบนเว็บ Xiaomi

อ้างอิงข้อมูลเพิ่มเติมที่ผมหาอ่านมาอีกที

สินค้านี้พึ่งออกใหม่ๆ เลย เท่าที่หายังไม่เจอร้านขายที่ส่งมาไทยนะครับ
หากชอบอยากลองใช้สามารถฝากสั่งส่งมาก่อนได้ที่ลิ้งนี้ครับ

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-09-10 10:25:44
Favorites9 RateRate

Pro Bunny

PowerP | from Redmi 6

ถูกใจ
2019-09-10 11:24:30

Advanced Bunny

1723927678 | from MI 9

แจ่ม

2019-09-10 11:38:22

NutsCrub | from app

อยากได้้ๆ
2019-09-10 13:14:52
สุดยอด ครับ.
2019-09-10 14:11:45

Master Bunny

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

บทความนี้ดีที่ทำให้miงอก
2019-09-10 18:25:01

tatarindy | from Redmi Note 7

ดูดี
2019-09-10 18:45:35

Master Bunny

dekw@t | from MI 9

น่าสนครับ
2019-09-10 19:29:55

Pro Bunny

แมงจิกุ่ง | from Redmi Note 7

ขอบคุณคร้าบ
2019-09-10 20:10:26
อยากกินมั่ง
2019-09-10 22:06:28
ดีงามเลยครับ
2019-09-11 00:27:32
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

123

• Threads

65

• Replies

186

2700

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list