In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว Xiaomi AFU โคมไฟ พ่นกลิ่น Aroma

2019-07-19 10:41:03
7321 24

สวัสดีครับ วันนี้มีของเล่นใหม่มารีวิวกันอีกแล้ว เป็นเครื่องพ่นกลิ่น Aroma อีกรุ่นนึงที่วางขายอยู่ในเว็บ Xiaomi รุ่นนี้จะเป็นของยี่ห้อ AFU ครับ ต่างจากรุ่นที่เคยรีวิวไปก่อนหน้านี้ตรงที่รุ่นนี้เป็นโคมไฟกลางคืน มีแบตในตัวและสามารถพ่นกลิ่นได้โดยไม่ต้องคอยเติมน้ำเลยครับ ทั้งสะดวกและไม่ต้องกังวลเรื่องความชื้น มาเริ่มแกะกล่องกันเลยดีกว่าครับ

ตัวนี้มาในกล่องน้ำตาลขนาดไม่ใหญ่มากครับ มีรูปเครื่องและแสดงยี่ห้อ AFU เล็กๆ ตรงมุม ส่วนด้านหลังมีสเปคคร่าวๆ เป็นภาษาจีนทั้งหมดครับ

เปิดมาก็จะเจอคู่มือ ด้านในมีโฟมกันกระแทกมาอย่างดีเลยครับ

หยิบตัวเครื่องออกมาก็จะดูเรียบๆ ล้ำๆ หน่อย เหมือนแคปซูลที่มาจากอนาคต

ข้างในมีกล่องแยกสายชาร์จ และมีน้ำมันหอมระเหยมาให้ 1 ขวดด้วยครับ

กลิ่นนี้น่าจะช่วยเรื่องการนอนหลับเพราะเขียนว่า Sleep มา
ถ้าใช้หมดแล้วอาจจะต้องซื้อยี่ห้ออื่นมาเติมใส่ขวดนี้ใช้แทนครับ เพราะยี่ห้อนี้ไม่มีขายในไทย

ข้างในกล่องสายชาร์จมีอุปกรณ์อะไรมาให้เยอะแยะเลยครับ ดูแล้วงงๆ คงต้องเปิดคู่มือช่วยแล้วรอบนี้

ถึงจะเป็นจีนล้วนแต่ก็พอเดาได้ไม่ยากครับ

ตัวโค้งๆ สีขาวนี่เอาไว้เปิดจุกขวดน้ำมันหอม ทำมาสะอลังการปกติจุกนี้ผมให้เล็บงัดตลอดเลย 555

ส่วนแผ่นยาวๆ ในซองนี่เอาไว้เสียบกับจุกสีขาวเป็นตัวดูดน้ำมันขึ้นมาจากขวดเพื่อกระจายกลิ่นครับ ให้มาสองแผ่น อันสั้นสำหรับขวด 3ml อันยาวสำหรับขวด 8ml อันขวดที่แถมมาจะใช้อันสั้นครับ

ประกอบร่างเรียบร้อยก็จะหน้าตาออกมาแบบนี้ครับ

จากนั้นก็เอาขวดมาใส่เข้าไปใต้เครื่องที่รูนี้ครับ

ในคู่มือจะมีเตือนว่าตอนใส่อย่าคว่ำขวดเข้าไปในเครื่องนะครับเดี๋ยวหก ให้ใส่แบบตั้งขวดตัวเครื่องจะมีแม่เหล็กดูดเข้าไปเองครับ

เรียบร้อยพร้อมใช้งานแล้วครับ ตัวนี้มีแบตในตัวด้วยยกไปวางที่ไหนก็ได้เลย
เวลาชาร์จจะใช้สายแบบ Micro USB ครับ มีมาให้ในกล่อง 1 เส้น
(แบตชาร์จ 5 ชม. เปิดใช้งานได้ 24 ชม.)

ที่ด้านหน้าข้างล่างเครื่องจะมีปุ่มสองปุ่มครับ

ปุ่มจุด - ไว้เปิด/ปิด ไฟ
ปุ่มขีด - ไว้เปิดปิดระบบพ่นกลิ่น

ตอนเปิดไฟ

ตอนเปิดระบบพ่นกลิ่น (มีไฟสีเขียวขึ้น)

ขณะพ่นกลิ่นจะมีเสียงพัดลมทำงานเบาๆ ครับ เบามากจนต้องเอาหูไปแนบเครื่องเลยถึงได้ยิน และระบบนี้จะตั้ง Auto มาให้ทำงาน 10 นาที หยุด 10 นาที สลับไป 6 รอบ รวมแล้วประมาณ 2 ชม. เครื่องก็จะดับไปเองครับ ไม่ได้เปิดทั้งคืน แค่ให้เราได้กลิ่นแล้วหลับสบายขึ้นตอนจะนอน

ตอนปิดไฟเปิดเฉพาะระบบพ่นกลิ่น

การกระจายกลิ่นถือว่าทำได้ดีเลยครับผมชอบมากกว่าแบบพ่นไอน้ำอีกกลิ่นมันเบาๆ ไม่ฉุน และการพ่นสลับหยุดก็ทำให้เราไม่ชินกลิ่นจนรู้สึกไม่ได้กลิ่น ตามสเปคแจ้งว่าสามารถกระจายกลิ่นทั่วห้องขนาด 25-30 ตรม ได้ภายใน 6 นาที แต่ตอนใช้งานจริงจะได้กลิ่นเฉพาะบริเวณใกล้ๆ ที่หันหน้าเครื่องเข้าหาครับ ไม่ได้ถึงกับเปิดมุมนึงอีกมุมห้องจะได้กลิ่นได้

ราคารุ่นนี้จะประมาณ 800-1000 บาทครับ ถือว่าไม่แพงเลยถ้าเทียบกับพวกเครื่องพ่นกลิ่นแบบไม่ใช้น้ำยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคา 1000+ ทั้งนั้น แถมตัว AFU นี่มีแบตในตัวด้วย เหมาะกับใช้ในห้องนอนมากๆ เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำหมดหรือห้องชื้น และใช้เป็นไฟหัวเตียงไปในตัวเลยได้ด้วยครับ

ใครสนใจอยากลองใช้สามารถสั่งมาลองกันได้ที่ลิ้งนี้ครับ

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ

2019-07-19 10:41:03
Favorites6 RateRate

Master Bunny

Synchronice | from MI 8

อ่า ป้ายยา เหล่า mi งอกกันอีกแล้วนะครับ
2019-07-19 12:55:53

Advanced Bunny

NutsCrub | from app

น้ำยาหมด ซื้อยี่ห้ออื่นมาใส่ขวดเดิม ไม่มีปัญญาเรื่องความเหนียวไม่เท่ากันใช่มั้ยครับ
2019-07-19 13:31:38
สุดยอด ครับ.
2019-07-19 14:10:42

GoGim | from app

ขอบคุณครับ
2019-07-19 19:03:59

lop w. | from Redmi Note 6 Pro

ขอบคุณข้อมูลนี้ครับ
2019-07-19 19:10:31

Mi Blogger

EarnZ Author | from MI 8 Pro

NutsCrub
น้ำยาหมด ซื้อยี่ห้ออื่นมาใส่ขวดเดิม ไม่มีปัญญาเรื่องความเหนียวไม่เท่ากันใช่มั้ยครับ

ผมเคยมีเครื่องยี่ห้ออื่นแบบไม่ใช้น้ำอยู่ ต้องล้างขวดอันเก่าก่อนแล้วก็ใส่น้ำมันหอมระเหยอันใหม่ไปแทนครับ ช่วงแรกๆ อาจจะมีกลิ่นปนจากตัวที่จุ่มไปในขวด สักพักน่าจะกลายเป็นกลิ่นใหม่หมด ตอนนี้กำลังลองหาดูว่ามีอะไรใช้เสียบจุ่มไปในขวดแทนได้บ้างครับ ถ้าเปลี่ยนตัวจุ่มได้ก็จะไม่ปนกลิ่นกันเลยครับ
2019-07-19 20:18:08
รูปลักษณ์เครื่องสวยดีครับ
2019-07-19 21:35:22

Moderator

Navysri | from Redmi Note 5

น่าใช้มากครับ
2019-07-19 23:12:58

Grand Master Bunny

pui07 | from Redmi 5 Plus

ใช้เป็นไฟหัวเตียงได้ด้วย ชอบๆ
2019-07-20 01:41:40

dekw@t | from MI 9

น่าสนคับ
2019-07-20 02:26:21
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

128

• Threads

65

• Replies

187

2707

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list