In order to fulfill the basic functions of our service, the user hereby agrees to allow Xiaomi to collect, process and use personal information which shall include but not be limited to written threads, pictures, comments, replies in the Mi Community, and relevant data types listed in Xiaomi's Private Policy. By selecting "Agree", you agree to Xiaomi's Private Policy and Content Policy .
Agree

อุปกรณ์เสริม

[รีวิว] รีวิว หม้อหุงข้าว Xiaomi รุ่นระบบแรงดัน หุงข้าวนุ่มอร่อย สั่งผ่านแอพได้

2018-09-11 06:08:12
23983 22

วันนี้เราจะมารีวิวตัวหม้อหุงข้าวอัจฉริยะของ Xiaomi กันครับ ตัวหม้อหุงข้าวของ Xiaomi ตอนนี้จะมีทั้งหมด 3 รุ่น ได้แก่ รุ่นปกติขนาด 3L , 4L , และรุ่น 3L พร้อมระบบแรงดัน ข้อดีที่เค้าโฆษณาไว้คือแรงดันจะช่วยให้ข้าวที่หุงได้นุ่มอร่อยมากกว่าหม้อหุงข้าวไฟฟ้าปกติทั่วไป โดยตัวในรีวิวนี้จะเป็นรุ่นที่มีระบบแรงดันนะครับ

ตัวกล่องขนาดค่อนข้างใหญ่ครับ สีน้ำตาลเรียบๆ เหมือนกับของเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ เช่น พัดลม หุ่นยนต์ดูดฝุ่นของ Xiaomi

เปิดฝามาก็จะเจอรูปภาพวิธีการถอดล้างชิ้นส่วนต่างๆ ไม่มีคำบรรยายแต่ก็พอดูออกอยู่ครับ (ถึงมีภาษาจีนมาเราก็อ่านไม่ออกอยู่ดี)

เปิดต่อมาจะเจอคู่มือแบบละเอียด ซึ่งเรามักจะอ่านจนจบก่อนใช้กันอยู่แล้ว (หรอ?)

ข้างในกล่องโฟมมีถุงผ้าลดโลกร้อนใส่หม้อหุงข้าวมาให้อีกชั้นอีก หลายชั้นจนไม่ต้องกลัวของจะเสียหายระหว่างส่งเลย

ในที่สุดก็เจอเครื่องสักที เป็นสีขาวสวยงามตาม Style Xiaomi และมีกล่องใส่อุปกรณ์แยกมาสองกล่องครับ อันนึงเป็นปลั๊กไฟ อีกอันเป็นทัพพีกับช้อนตักซุป

ตัวปลั๊กเป็นหัวแบบจีนนะครับ ตามเครื่องใช้ไฟฟ้าขนาดใหญ่ส่วนใหญ่ของ Xiaomi แต่ไม่ใช่ปัญหาสำหรับสาวกอย่างเราเพราะซื้อหัวแปลงรอไว้เป็นโหลอยู่แล้ว 555

หน้าตาด้านในก็เหมือนหม้อหุงข้าวไฟฟ้าทั่วๆ ไปครับ มีถ้วยตวงข้าวมาให้ 1 ใบข้างในหม้อ

ส่วนที่ชอบจนตัดสินใจซื้อคือมันสามารถถอดชิ้นส่วนต่างๆ ออกมาล้างได้ทั้งหมด ซึ่งหม้อเดิมที่ใช้อยู่มันถอดไม่ได้และสกปรกสะสมมาเรื่อยๆ จนไม่อยากจะใช้ต่อแล้วตอนนี้ มาเปิดเจอของ Xiaomi ถอดได้เลยถูกใจมากๆ

ทัพพีกับช้อนตักซุปที่ให้มาสวยมาก มีโลโก้ Mi Home ด้วยนะ

ตัวหม้อด้านในหนาและหนักมากกก ยกปุ๊ปนึกถึงหมวกเหล็กตอนฝึก รด. ขึ้นมาเลย ด้านในมีขีดบอกระดับน้ำที่ใช้สองฝั่งครับ ด้านนึงสำหรับหุงข้าวสวย อีกด้านสำหรับหุงข้าวต้ม และเคลือบกันข้าวติดมาอย่างดีมาก ล้างง่ายสุดๆ (เท่าที่แปลออกบอกว่าใช้ผงทองเคลือบด้วยเทคโนโลยีจากญี่ปุ่นเชียว)

จุดสังเกตง่ายๆ ว่าเป็นรุ่นแรงดันคือปุ่มกดจะเป็นสีเงินแบบนี้นะครับ ถ้ารุ่นปกติจะปุ่มสีขาวระวังสั่งแล้วร้านส่งมาผิดรุ่น

สำรวจภายนอกกันหมดแล้วมาลองเสียบปลั๊กกันได้เลย พอเสียบแล้วจะมีไฟแสดงเวลาขึ้นแบบนี้กับภาษาจีนเต็มไปหมดอย่าพึ่งตกใจ มาเชื่อมต่อแอพแล้วใช้เมนูอังกฤษง่ายๆ ในแอพกันดีกว่า

วิธีเชื่อมต่อแอพไม่ยากครับ เหมือนๆ กับอุปกรณ์อื่นเลยคือกดเพิ่มอุปกรณ์แล้วรอแอพสแกนหา พอเจอก็กดที่รูปหม้อหุงข้าวครับ

เลือกเชื่อมต่อกับ Wi-Fi ที่บ้านแล้วรอเชื่อมต่อสักครู่ครับ (ขั้นตอนนี้อาจจะไม่ได้แคปมาทุกหน้านะครับ เพราะแค่กดตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ)

เรียบร้อยแล้วตั้งชื่อและเลือกห้องที่วางแล้วมาเริ่มใช้งานกันได้เลย

เปิดแอพมาครั้งแรก Surprise มากมีเมนูอาหารไทยต้มยำกุ้งขึ้นมาแนะนำด้วย ไม่รู้ว่าเพราะเป็นเครื่องศูนย์ไทยหรือมีเหมือนกันทุกที่

ลองกดเข้าไปดูสักหน่อย

ข้างในบอกวิธีทำละเอียดมากพร้อมรูปประกอบ ใครอยากกินต้มยำกุ้งก็ทำตามใส่ไปในหม้อแล้วกดเริ่มรอกินได้เลย ทำอาหารได้หลายเมนูไม่ใช่แค่หุงข้าวอย่างเดียวแหะ

มีเมนูให้เลือกมากมายไม่ว่าจะเป็น หุงข้าว หุงข้าวด่วน ทำโจ๊ก อุ่นข้าว ทำเค้ก ทำโยเกิต กดใช้ง่ายๆ ลืมความน่ากลัวของภาษาจีนบนหม้อไปได้เลย

สามารถตั้งเสียงเตือนตอนหุงเสร็จได้ด้วยครับ ตื่นเต้นมาก ประสบการณ์เลือกริงโทนให้หม้อหุงข้าวครั้งแรกในชีวิต 555

ต่อไปเราจะมาลองหุงข้าวกัน พอดีมีจมูกข้าวกล้องเหลือจากการทำข้าวต้มอยู่ ลองเอามาหุงแบบข้าวสวยดูกันครับ ตัก 1 ถ้วยใส่หม้อแล้วเติมน้ำตามขีดเลข 1 นะครับ

เลือกโหมด Rice หรือข้าวสวยในแอพ สามารถเลือกระดับความแข็ง ความนิ่มของข้าวได้ด้วยนะน่าจะใช้แรงดันมาช่วยครับ

หากใครเคยใช้หม้อหุงข้าวไฟฟ้าแบบตั้งเวลาล่วงหน้าได้มาน่าจะคุ้นเคยกับการนับ ชม. ว่าถ้าหุงทิ้งไว้กลางคืนแล้วตื่นมากินได้พอดีต้องกดตั้งล่วงหน้ากี่ชั่วโมง แต่หม้อ Xiaomi ฉลาดกว่านั้นเราไม่ต้องมานั่งนับ ชม. ให้เสียเวลาแล้วครับ สามารถสร้างนัดหมายกับหม้อหุงข้าวได้เลยว่าพรุ่งนี้จะกินข้าวตอน 6 โมงเช้านะ ที่เหลือหม้อหุงข้าวจะเอาไปคิดคำนวนเองว่าจะเริ่มหุงตอนไหนให้เราทันกินตอน 6 โมงพอดี เป็นอีก Feature ที่ผมชอบมากๆ แต่ยังมีข้อเสียอยู่นิดนึงคือเราต้องใส่เวลาจีนซึ่งบวกจากไทยไป 1 ชม. นะครับ เช่น อยากกินข้าว 6 โมงเช้า ก็ใส่ไปเป็น 7 โมงแบบนี้ครับ หรือถ้าใครลืมใส่ผิดก็ไม่มีปัญหาเพราะข้าวจะหุงเสร็จก่อน 1 ชม. และอุ่นรอไว้ให้กินทันเหมือนกันครับ

พอกดเริ่มหุงเครื่องจะมีเสียงดังเตือนที่หม้อและมีสรุปในแอพให้ว่าข้าวจะเสร็จกี่โมงและหุงความนิ่มระดับไหนครับ

(ในรูปบอกหุงเสร็จ 9 โมง ก็คือเสร็จ 8 โมงตามเวลาไทยครับ)

ตื่นเช้ามาก็มีข้าวพร้อมทานรออยู่เรียบร้อยครับ

ตักเสริฟพร้อมกับข้าวได้เลย
(ใช้ช้อนกับส้อม Xiaomi ด้วยจะอร่อยขึ้นอีก 10% ครับ 555)

มาลองใช้ข้าวไรเบอรี่หุงกันบ้าง เม็ดข้าวหุงออกมาเป็นเม็ดสวยงามไม่แข็งไม่เละ รู้สึกนุ่มอร่อยกว่าหม้อเดิมอยู่ครับ

ขอจบรีวิวแต่เพียงเท่านี้ครับ ใครสนใจสามารถหาซื้อกันได้ ราคาที่จีนอยู่ที่ 999 หยวน หรือประมาณ 5000 บาท
ส่วนในไทยขายอยู่ประมาณ 7000 บาท แพงกว่าหน่อยแต่มีประกันด้วยครับ

สามารถดูรีวิวของ Xiaomi อื่นๆ เพิ่มเติมได้ที่หน้าเพจนะครับ
2018-09-11 06:08:12
Favorites21 RateRate

Master Bunny

mrjoe | from Redmi Note 5

อยากได้อีกแล้ว
2018-09-11 13:02:14

Pro Bunny

Comeback | from Redmi 5A

เจ๋งอะ อยากได้ๆ
2018-09-11 13:24:37

Advanced Bunny

Natapol | from Mi MIX 2S

เจ๋ง อยากได้แต่ราคาแพงไป ยิ่งราคา 0 ไทยนี่รับไม่ได้จริงๆ
2018-09-12 08:13:37

Pro Bunny

Thewa K | from app

เป็นแบรนด์ที่ครบจริงๆ มีเกือบทุกอย่างที่คุณต้องการ
2018-09-12 10:00:33

Moderator

iCheezes | from Redmi 5 Plus

เจ๋งจริงไรจริง เกิดความอยากได้ให้คุณแม่เลย
2018-09-12 10:22:27
ล้ำมากกกกก อยากได้
2018-09-12 10:55:41

Mi Blogger

EarnZ Author |

Natapol ตอบกลับเมื่อ 2018-09-12 19:13:37
เจ๋ง อยากได้แต่ราคาแพงไป ยิ่งราคา 0 ไทยนี่รับไม่ได้จ ...

ตอนนี้ลด 50% เหลือ 3990 เองครับ
2018-09-12 12:10:49

Pro Bunny

Master4 | from Mi A2 Lite

สุดยอดเลยครับ
2018-09-12 13:12:23
ต้องหาไว้สักใบแระครับ!
2018-09-12 14:12:19

Pro Bunny

maaAKE | from Redmi 5 Plus

น่าสนใจมากกกกก
2018-09-12 22:35:20
please sign in to reply.
Sign In Sign Up

EarnZ

Mi Blogger

• Followers

146

• Threads

68

• Replies

197

2784

Check-in 3 jours
Check-in 7 jours
Check-in 21 jours
Check-in 40 jours
Check-in 70 jours
Check-in 100 jours
Christmas 2017
Best thread club
Message in a bottle
Name The Color RMN7
valentine 2019
name nickname gray
9th Brithday
Mi Community Review
Mi Pop SE
Mi Band Story
70k celebrate
Eid ul-Fitr Mubarak
h5medal
Line Sticker V6
Mi 9T guess
Global Fans
9YearsWithMIUI
80K Medal
90K Medal

Read moreGet new
Copyright©2016-2019 Xiaomi.com, All Rights Reserved
Content Policy
Quick Reply To Top Return to the list